सौदीने बनवला अप्रतिम बिझनेस प्लॅन, अशा प्रकारे मक्का-मदीनाच्या मार्फत जगातील मुस्लिमांना करणार आकर्षित


जगभरातील मुस्लिमांचे पवित्र स्थान असलेल्या मक्का आणि मदिना यांना सौदी अरेबिया नवी ओळख देणार आहे. ही मान्यता सौदी अरेबियाला आपली उत्पादने जगभरातील मुस्लिमांपर्यंत पोहोचवण्यास मदत करेल. त्याच वेळी, त्याच्या व्यवसायात वाढ होण्याची आशा आहे.

जगातील दोन सर्वात मोठी धार्मिक शहरे मक्का आणि मदिना येथे येणाऱ्या पर्यटक आणि हज यात्रेकरूंना त्यांच्याशी अधिक जोडले जावे, यासाठी सौदी अरेबियाने हा निर्णय घेतला आहे. सौदी प्रेस एजन्सीनुसार, स्थानिक सरकारने ‘मेड इन मक्का’ आणि ‘मेड इन मदीना’ अशा दोन ओळख सुरू केल्या आहेत.

मक्काचे अमीर प्रिन्स खालिद अल फैसल आणि मदिनाचे अमीर प्रिन्स फैसल बिन सलमान यांनी नुकतेच ‘मेड इन मक्का’ आणि ‘मेड इन मदिना’ लाँच केले. प्रिन्स खालिद अल फैसल हे दोन पवित्र मशिदींच्या कस्टोडियनचे सल्लागार देखील आहेत. हे दोन्ही टॅग हज एक्स्पो 2023 दरम्यान आयोजित हज आणि उमरा सेवा परिषदेदरम्यान लॉन्च करण्यात आले होते.

यावेळी सौदी अरेबियातील हज आणि उमरा विभागाचे मंत्री डॉ.तौफिक अल-रबिया म्हणाले की, जगभरातील मुस्लिमांमध्ये मक्का आणि मदिना यांना विशेष स्थान आहे. हा उपक्रम त्यांना एक खास अनुभव देईल. आता या दोन पवित्र शहरांच्या उत्पादनांवरही हे विशेष लक्ष वेधले जाईल, जे जगातील बहुतेक मुस्लिमांना आवडेल.

या उपक्रमाबाबत, सौदी अरेबियाचे उद्योग आणि खनिज संसाधन मंत्री बंदर अल-खोरायफ म्हणाले की, या टॅग्जच्या लाँचमुळे मक्का आणि मदिना येथे जाणाऱ्या प्रवाशांचा धार्मिक अनुभव सुधारेल. त्याच वेळी, जगातील अनेक बाजारपेठांमध्ये सौदी अरेबियाच्या राष्ट्रीय उत्पादनांची पोहोच देखील वाढवेल. जगभरातील मुस्लिमांच्या धार्मिक भावना या दोन शहरांशी जोडलेल्या आहेत.

ते म्हणाले की, हज आणि उमरा मंत्रालयाच्या सहकार्याने मंत्रालयाचा प्रयत्न ‘मेड इन मक्का’ आणि ‘मेड इन मदीना’ उत्पादनांसह ‘मेड इन सौदी’ उत्पादनांना प्रोत्साहन देण्याचा आहे. सौदी अरेबियाच्या निर्यात विकास प्राधिकरणाने 2021 मध्येच ‘मेड इन सौदी अरेबिया’ सुरू केले.