दररोज 500 भारतीय सोडत आहेत नागरिकत्व, 5 वर्षात 7 लाख झाले ‘परदेशी’, हे आहे कारण


गृह मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार 2021 मध्ये 1,63,370 भारतीयांनी नागरिकत्व सोडले आणि 2022 मध्ये हा आकडा वाढून 1,83,741 झाला, तर हा आकडा केवळ सप्टेंबरपर्यंत आहे. जाणून घ्या भारतीय का सोडत आहेत नागरिकत्व.

नागरिकत्व सोडणाऱ्या भारतीयांचा आलेख वर्षानुवर्षे वाढत असल्याचे आकडेवारीवरून दिसून येते. यासाठी अनेक कारणे देण्यात आली आहेत. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की प्रकरणांमध्ये वाढ झाली असली तरी इतर देशांच्या तुलनेत भारताची आर्थिक स्थिती सुधारली असल्याने हा आकडा येत्या काळात कमी होऊ शकतो.

परदेशात स्थायिक होण्याचा विचार केला की भारतीयांच्या मनात अमेरिकेचे नाव सर्वात आधी येते. यानंतर ते ऑस्ट्रेलिया आणि इतर देशांकडे वळतात. भारतात दुहेरी नागरिकत्व असण्याचा कोणताही नियम नाही. जर कोणी परदेशात जाऊन व्यवसाय केला आणि तिथले नागरिकत्व घेतले तर भारताचे नागरिकत्व आपोआप संपते.