फळे विकण्यासाठी बिहारहून मुंबईत आले बच्चे लाल, 25 वर्षांनंतर RBIच्या पायलट प्रोजेक्टचा बनले अविभाज्य घटक


तुमचे नशीब कधी पलटेल हे सांगणे कठीण आहे. आजच्या काळात माणसाला रातोरात प्रसिद्धी मिळते. 25 वर्षांपूर्वी लाल साहनी हे मुळ बिहारच्या वैशाली जिल्ह्यातून स्वप्नांच्या शहरी मुंबईत उदरनिर्वाहासाठी आले होते. त्याला ना अभिनेता व्हायचे होते ना तशी इच्छा होती. गाव सोडून शहराकडे कमाईसाठी जाणे ही केवळ मजबुरी होती. येथे त्यांनी आरबीआय मुख्यालयाजवळ फळे आणि भाजीपाला विकण्यास सुरुवात केली.

मिंट रोडवरील रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाच्या मुख्यालयाजवळ साहनी फळे विकत होते. पण बच्चे लाल साहनी यांच्या कथेची खासियत काही औरच आहे. 45 वर्षीय साहनी सेंट्रल बँक डिजिटल करन्सी (CBDC) किंवा ई-रुपी (e₹-R) च्या पायलट प्रोजेक्टचा एक भाग आहेत. हे जाणून त्यांनाही खूप आनंद झाला. साहनी सांगतात की, मी ई-रुपी स्वीकारून एक महिना झाला आहे. आतापर्यंत तीनशे रुपयांचे दोन-तीन व्यवहार झाले आहेत.

वैशाली येथे राहते कुटुंब
त्यांचे कुटुंब, पत्नी आणि मुलगी बिहारमध्येच राहतात. ते त्यांना येथून पैसे पाठवत असतात. त्यांनी सांगितले की, आरबीआयच्या अधिकाऱ्यांनी त्यांच्याशी संपर्क साधला आणि ई-रुपी व्यवहार सुरू करण्यासाठी राजी केले. व्यवहार सक्षम करण्यासाठी त्यांनी त्याला डिजिटल वॉलेटसह वेगळे IDFC फर्स्ट बँक खाते उघडण्यास मदत केली. प्रत्येक व्यवहारासाठी, त्याला त्याच्या फोनवर एक सूचना मिळते.

आरबीआयच्या अधिकाऱ्यांनी संपर्क साधला होता
RBI ने 1 नोव्हेंबर 2022 पासून रिटेल डिजिटल रुपी वापर प्रकरणांसाठी चाचणी सुरू केली होती. या पथदर्शी प्रकल्पासाठी देशभरातील सुमारे 15,000 ग्राहक आणि व्यापाऱ्यांचा समूह तयार करण्यात आला. साहनी हे मुंबईतील काही रस्त्यावरील विक्रेत्यांपैकी एक आहेत जे त्या समूहाचा भाग आहेत. तथापि, चाचणी टप्प्यात व्यवहाराचे प्रमाण कमी असल्याचे दिसते. साहनी म्हणतात की विक्रेत्यांकडे आता रोख आणि युनिफाइड पेमेंट्स इंटरफेस (UPI) व्यतिरिक्त ग्राहकांकडून पेमेंट स्वीकारण्याचा दुसरा पर्याय आहे. मात्र, त्यांना सुरुवातीला काही अडचणींचा सामना करावा लागला. व्यवहारास उशीर झाल्यास किंवा अयशस्वी झाल्यास, ग्राहक इतर डिजिटल पेमेंट पद्धती वापरण्यास प्राधान्य देतात, जे सध्या जलद आहेत.

ई-रुपीमध्ये व्यवहार करतात साहनी
साहनी यांनी सांगितले की एक ग्राहक होता, ज्याने मला ई-रुपी वापरून फळांसाठी 50 रुपये दिले, परंतु काही दिवसांनंतर तोच ग्राहक CBDC व्यवहार करू शकला नाही. त्याने सांगितले की, तो जिथून फळे खरेदी करतो, तिथून त्याने ई-रुपी घेण्यास सुरुवात केली आहे आणि आता मी त्याद्वारेच व्यवहार करतो.

हा पायलट प्रोजेक्ट सर्वप्रथम दिल्ली, मुंबई, बंगळुरू आणि भुवनेश्वरमध्ये सुरू करण्यात आला आहे. आरबीआयच्या म्हणण्यानुसार, पायलट प्रोजेक्टसाठी 8 बँकांची ओळख झाली आहे. पहिल्या टप्प्यात, स्टेट बँक ऑफ इंडिया, आयसीआयसीआय बँक, येस बँक आणि आयडीएफसी फर्स्ट बँक यासह चार बँका देशातील चार शहरांमध्ये पथदर्शी प्रकल्पात सहभागी होत आहेत. आणखी चार – बँक ऑफ बडोदा, युनियन बँक ऑफ इंडिया, एचडीएफसी बँक आणि कोटक महिंद्रा बँक. नंतर सामील होण्यास इच्छुक आहेत.