पाकिस्तानात उपासमार: एका भाकरीसाठी मारामारी, पिठामुळे चौघांचा मृत्यू, प्लास्टिक पिशवीत गॅस खरेदी


काही दिवसांपूर्वी भारताला डोळे दाखवणाऱ्या शेजारी देश पाकिस्तानची अवस्था दयनीय आहे. पीठ महाग झाल्याने आता लोकांच्या घरी भाकऱ्या बनवल्या जात नाहीत. सरकारने अनुदानित पीठ वाटप सुरू केल्यावर चेंगराचेंगरी झाली. यामध्ये चार जणांचा मृत्यू झाला. भाजीपाला, फळे आणि इतर खाद्यपदार्थांच्या किमती क्लाउड नऊवर आहेत. आता लोकांना पूर्ण गॅस सिलिंडरही विकत घेता येत नाही, अशी परिस्थिती आहे. गरिबांना पिशवीत गॅस घ्यावा लागत आहे. पाकिस्तानमध्ये भूक कशी वाढत आहे.

महागाई दर 25 टक्के
पाकिस्तानमध्ये चलनवाढीचा दर 25 टक्क्यांवर पोहोचला आहे. एक लिटर दुधाचा दर 144 रुपयांवर पोहोचला आहे. ब्रेड 98 रुपयांना मिळतो. संपूर्ण देशात हाहाकार माजला आहे. ज्यांच्याकडे पैसा आहे त्यांना कोणतीही अडचण येत नसून गरिबांची परिस्थिती चिंताजनक बनली आहे. पाकिस्तानच्या सिंध प्रांतातील एका उर्दू वृत्तपत्रासाठी काम करणारे नजम शरीफ म्हणतात की, पाकिस्तानमध्ये महागाई आणि बेरोजगारीची परिस्थिती अशी झाली आहे की गरीब लोकांना उपाशी झोपावे लागते. मोठ्या संख्येने लोक फक्त एकदाच अन्न खाण्यास सक्षम आहेत. लोकांच्या घरातील मैदा, तांदूळ, मसूर संपला आहे. गॅस-स्टोव्हचे भावही सातव्या गगनाला भिडले आहेत. अशा परिस्थितीत लोक मातीच्या चुलीवर लाकडे जाळून अन्न शिजवत आहेत. जळाऊ लाकडाची सोय नसलेल्या शहरांमध्ये ते प्लास्टिकच्या पिशव्यांमधून गॅस विकत घेत आहेत.

आयएमएफच्या अटी पूर्ण झाल्यास 40 टक्क्यांनी वाढेल महागाई
कर्ज कार्यक्रमाच्या नवव्या पुनरावलोकनाला अंतिम रूप देण्यासाठी पाकिस्तान सरकारने आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी (IMF) च्या अटी मान्य केल्यास महागाई 40 टक्क्यांपर्यंत वाढेल. त्यामुळे गोष्टी बिघडू शकतात.

स्वस्त पिठामुळे गेले जीव
पाकिस्तानमधील लोकांना दिलासा देण्यासाठी सरकारने अनुदानावर पीठ वाटप सुरू केले आहे. त्यामुळे सिंध राज्यातील मीरपूर खास जिल्ह्यात चार जणांचा मृत्यू झाला. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, सरकारकडून ट्रकवर आणलेली पिठाची पाकिटे पाहून गर्दी जमली. या हाणामारीत अनेक जण जखमी झाले. एका 35 वर्षीय मजुराला लोकांनी चिरडले. त्याचा जागीच मृत्यू झाला.

असाच एक प्रकार शहीद बेनझीराबाद जिल्ह्यातील सकरंद शहरातही समोर आला आहे. येथील एका पिठाच्या गिरणीबाहेर स्वस्तात पीठ खरेदी करताना चेंगराचेंगरी झाली. यामुळे तीन महिलांचा मृत्यू झाला. सिंध आणि कराचीमध्ये पीठाची किंमत 130 ते 170 रुपये प्रतिकिलो आहे. पीठ 65 रुपये प्रतिकिलो अनुदान दराने विकले जात आहे.

परिस्थिती इतकी बिकट आहे की, प्रत्येकी 5 किलोच्या पोत्यासाठी लोकांची लढाई सुरू आहे. खैबर पख्तूनख्वामध्ये सर्वात महाग पीठ उपलब्ध आहे. येथे 20 किलोच्या पिठाच्या पाकिटाची किंमत खुल्या बाजारात 3100 रुपयांपर्यंत पोहोचली आहे. वर्षभरापूर्वी त्याची किंमत 1100 रुपये होती. अनेक व्हिडिओही समोर आले आहेत. कुठे, सरकारी पीठ संपले की लोक रडत आहेत. लोकांनी सरकारला सांगितले की, जेवण देऊ शकत नसाल तर सगळ्यांना मारून टाका.

पीठ वाटपासाठी तैनात करण्यात आला आहे पोलीस बंदोबस्त
पिठाच्या भांडणावरून पाकिस्तानातील अनेक जिल्ह्यांतून हाणामारी आणि हाणामारीच्या घटना समोर आल्या आहेत. आता अनुदानावर पीठ वाटप करताना सरकारने पोलिस तैनात करण्यास सुरुवात केली आहे. या माध्यमातून गर्दीवर नियंत्रण ठेवले जात आहे. पिठाच्या वाढत्या किमतीमुळे अनेक भागातील जनता सरकारच्या विरोधात रस्त्यावर उतरली आहे.