SA20 लीग: टॉसनंतर प्लेइंग इलेव्हनची निवड, 2 षटकांचा पॉवरप्ले, मनोरंजक आहेत त्याचे नियम


आता जगभरातील T20 लीगच्या कार्यक्रमामध्ये आणखी एकजण सामील झाला आहे. ही दक्षिण आफ्रिकेची लीग स्पर्धा आहे. त्याची चव आयपीएल सारखीच आहे कारण त्यात खेळणारे सहा संघ इंडियन लीगच्या फ्रँचायझी मालकांनी विकत घेतले आहेत. पण, त्याची चव वेगळी आहे कारण नियम आणि अटी आयपीएलपेक्षा थोडे वेगळे आहेत. ही लीग क्रिकेटच्या खेळपट्टीवर अशा काही नियमांसह उतरली आहे, जी स्वतःच मनोरंजक आणि रोमांचक दोन्ही आहेत. क्रिकेट चाहत्यांसाठी काहीतरी नवीन सादर होणार आहे आणि काहीतरी नवीन सापडले की चाहतेही त्याकडे ओढले जातील हे उघड आहे.

दक्षिण आफ्रिका T20 लीगचा बिगुल वाजला आहे. म्हणजे आज 10 जानेवारीपासून ते चालू होणार आहे. आता सामन्याचे मीटर चालू असताना, पहिल्या सत्रातील एकूण 33 सामन्यांपर्यंत क्रिकेट चाहत्यांना स्वत:ला रोखून ठेवणे कठीण होणार आहे. नवीन नियमांसह टी-20 च्या जगात प्रवेश केलेल्या या लीगकडे प्रेक्षक किती आकर्षित होतील हे येणारा काळच सांगेल. चला तर मग या लीगला रोमांचक बनवणारे मनोरंजक नियम पाहू या.

दक्षिण आफ्रिका T20 लीगचा पहिला अनोखा नियम प्लेइंग इलेव्हनशी संबंधित आहे. या लीगमध्ये नाणेफेकीनंतर कर्णधार आपला संघ निवडू शकतो. आतापर्यंत कोणत्याही T20 लीग किंवा क्रिकेट स्पर्धेत असा नियम नव्हता. नाणेफेकीच्या वेळी सर्व कर्णधारांना प्लेइंग इलेव्हनला सांगावे लागते. SA20 मध्ये, सर्व कर्णधारांना नाणेफेकीपूर्वी त्यांच्या 13 खेळाडूंची नावे सुचवायची असतात आणि नंतर नाणेफेक झाल्यानंतर ते त्यांच्या आवडीच्या 11 खेळाडूंची प्लेइंग इलेव्हन बनवू शकतात. तर उर्वरित 2 खेळाडू अतिरिक्त खेळाडू म्हणून असतील.

हे नियम आहेत छान
SA20 लीगमध्ये एखाद्या फलंदाजाला फ्री हिटवर बोल्ड केले, तर तो धाव घेऊ शकत नाही. तर, आयसीसीच्या नियमानुसार फ्री हिटवर गोलंदाजी केल्यानंतर फलंदाज धावांसाठी धावू शकतो. याशिवाय या लीगच्या सामन्यांमध्ये ओव्हर थ्रोच्या धावा मिळणार नाहीत. SA20 लीगमध्ये बोनस पॉइंट्सचेही नियम आहेत. येथे विजेत्या संघाला 4 गुण मिळतील. पण जर त्या संघाने प्रतिस्पर्ध्यापेक्षा 1.25 पट चांगला रनरेट ठेवला तर त्याला बोनस पॉइंट देखील मिळेल. म्हणजे त्याला 4 ऐवजी 5 गुण मिळतील.

दक्षिण आफ्रिका टी-20 लीगमधील पॉवरप्ले दोन भागात असेल. पहिला पॉवरप्ले 4 षटकांचा असेल, तर दुसरा पॉवरप्ले 2 षटकांचा असेल. याशिवाय दोन्ही डावात प्रत्येकी अडीच मिनिटांचा ब्रेक वेळ असेल. जर दोन संघ गुणतालिकेत बरोबरीवर राहिले, तर त्या बाबतीतही नियमांच्या अनेक तरतुदी आहेत. प्रथम, सर्वाधिक सामने जिंकणारा संघ पुढे जाईल. जिंकलेल्या सामन्यांमध्येही बरोबरी झाली, तर सर्वाधिक बोनस गुण कोणाला मिळाले हे पाहिले जाईल. समानता असेल तर रनरेटवरून निर्णय घेतला जाईल.