2540 दिवसातही शिकू शकला नाही ‘व्यावसायिकता’, बुमराहने केले देशाला गुमराह?


क्रिकेट चाहत्यांच्या नजरा आज पहिल्या वनडेवर लागल्या आहेत. ज्या वर्षी एकदिवसीय विश्वचषक फक्त भारतात खेळवला जाणार आहे, त्या वर्षी प्रत्येक सामन्याचे स्वतःचे महत्त्व आहे. प्रत्येक गोष्टीला अर्थ आहे. 6 दिवसांत बदललेल्या जसप्रीत बुमराहच्या फिटनेस घडामोडींनाही महत्त्व आहे. ही घटना विश्वचषकाशीही संबंधित आहे. हे अत्यंत गांभीर्याने समजून घेतले पाहिजे. अन्यथा जसप्रीत बुमराहसारखी आणखी दोन-चार प्रकरणे समोर आली तर राष्ट्रीय क्रिकेट अकादमीची विश्वासार्हता पूर्णपणे डागाळली जाईल.

भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळाच्या व्यावसायिक दृष्टिकोनावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जाईल. खेदाची गोष्ट म्हणजे या सगळ्यामागे सर्वात मोठी चूक खुद्द जसप्रीत बुमराहची आहे. ज्यांना त्यांच्या संपूर्ण कारकिर्दीत बीसीसीआयचा पूर्ण पाठिंबा मिळाला पण असे असूनही ते ‘प्रोफेशनल’ होऊ शकले नाहीत. खेळाडूच्या तंदुरुस्तीचे योग्य मूल्यांकन करण्याच्या सर्व औपचारिकता ही नंतरची बाब आहे.

सर्वप्रथम, तो तंदुरुस्त आहे की नाही हे फक्त खेळाडूलाच कळते. पण बुमराह या गोष्टींकडे दुर्लक्ष करतो. त्याच्या चुकीचा एनसीए, एनसीए वैद्यकीय संघ आणि खेळावर किती नकारात्मक परिणाम होतो हे कदाचित त्याला काही फरक पडत नाही.

ही चूक एखाद्या नवीन खेळाडूकडून झाली असती, तरी समजले असते की संघात राहण्यासाठी तो तंदुरुस्त आहे, असे म्हटले असते पण तसे नाही. ही चूक अनुभवी जसप्रीत बुमराहने केली. बुमराहने 23 जानेवारी 2016 रोजी टीम इंडियासाठी पहिला आंतरराष्ट्रीय सामना खेळला होता. तेव्हापासून 9 जानेवारी 2023 दरम्यान सुमारे अडीच हजार दिवस उलटून गेले, पण बुमराहला ‘व्यावसायिकता’ समजू शकली नाही. बुमराहसोबत हे पहिल्यांदा घडले असते तर समजू शकले असते, पण 5-6 महिन्यांत दुसऱ्यांदा असे घडले आहे की तो फिट होऊन संघात परतला आणि नंतर न खेळता अनफिट झाला.

मागच्या वेळीही जेव्हा तो सुमारे 2 महिन्यांच्या विश्रांतीनंतर परतला होता, तेव्हा त्याने ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध फक्त एक टी-20 सामना खेळला होता आणि तो बाहेर पडला होता. ही गोष्ट सप्टेंबर 2022 ची आहे. त्यानंतर जवळपास 3 महिन्यांच्या विश्रांतीनंतर तो श्रीलंकेविरुद्धच्या मालिकेसाठी संघात परतला. यावेळी बुमराह तंदुरुस्त न होता मैदानाबाहेर पडला. गुवाहाटीतील संघाच्या सराव सत्रातही तो सामील झाला नाही, तेव्हा ही बातमी समोर आली. श्रीलंकेविरुद्धच्या वनडे मालिकेत तो सहभागी होणार नसल्याचे आतापर्यंत बोलले जात होते. आता अशी चर्चा आहे की बुमराह ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या कसोटी मालिकेच्या सुरुवातीच्या काळातही मैदानात उतरू शकणार नाही.

कोणत्याही खेळाडूचे संघात पुनरागमन करण्याची एक निश्चित प्रक्रिया असते. खेळाडूच्या फिटनेसवर लक्ष ठेवणारे वैद्यकीय मंडळ समाधानी झाल्यावरच फिटनेस प्रमाणपत्र देते. यामध्ये खेळाडूची संमती असणे स्वाभाविक आहे. त्यानंतर तो खेळाडू निवडीसाठी उपलब्ध असल्याची माहिती निवड समितीला दिली जाते. जसप्रीत बुमराहच्या बाबतीत, केवळ पाच महिन्यांत दोनदा असे घडले आहे की तो निवडला गेला – तो अनफिट झाला आणि त्यानंतर निवड समितीला सर्व काही उलटावे लागले. कधी काहीतरी बोलायचं होतं, कधी काहीतरी. मागच्या वेळी बुमराह बाद झाला तेव्हाच्या घटना आठवा. निवड समितीचे पहिले विधान होते की बुमराहला T20 विश्वचषकातून वगळण्यात आलेले नाही – या प्रकरणाचा निर्णय नंतर घेतला जाईल. मात्र, तोपर्यंत बुमराह टी-२० विश्वचषकातून बाहेर असल्याचे सर्वांना कळले होते. नंतर ही घोषणाही निवड समितीला करावी लागली.

खेळ हा सर्वात मोठा आहे हे समजून घ्यायला हवे. जर टीम इंडिया रोहित शर्मा, विराट कोहलीसारख्या खेळाडूंशिवाय खेळू शकते, तर जसप्रीत बुमराहशिवायही खेळू शकते. खेळाडूने त्याच्या फिटनेसची योग्य माहिती संबंधित पक्षांना देणे आवश्यक आहे. जेणेकरून संघ व्यवस्थापन योग्य आराखडा तयार करू शकेल. अन्यथा अशा मोठ्या खेळाडूंच्या गैरहजेरीचा प्रश्न मोठ्या स्पर्धेपुढे राहणार आहे. त्याचा एक मोठा तोटा असा आहे की त्या मोठ्या खेळाडूच्या जागी ज्याला संधी दिली जात आहे, त्याला किती सामन्यांसाठी मैदानात उतरावे लागेल हेही समजणार नाही. एकंदरीत, बुमराहसारख्या अनुभवी खेळाडूने संघाला त्याच्या फिटनेसबद्दल योग्य माहिती देणे अपेक्षित आहे. या निकषावर बुमराहने निराशा केली आहे. बुमराह एक अप्रतिम गोलंदाज आहे, सामना विजेता आहे, फायटर आहे… पण या सर्व क्षमतांचा अर्थ असा नाही की तुम्ही खेळाच्या विश्वासार्हतेवरच प्रश्नचिन्ह उभे करता. हा ‘अव्यवसायिक दृष्टिकोन’ आहे. बीसीसीआयने याचा गांभीर्याने विचार करावा.