सरकारची टीव्ही चॅनेलसाठी नवी नियमावली, शारीरिक हल्ल्यांशी संबंधित फुटेज आणि चित्रे दाखवणे बंद करा


माहिती आणि प्रसारण मंत्रालयाने सोमवारी (9 जानेवारी) सर्व दूरचित्रवाणी वाहिन्यांना एक नियमावली जारी केली आहे. सरकारने टीव्ही चॅनेल्सना त्रासदायक व्हिडिओ आणि छायाचित्रे प्रसारित करणे बंद करण्यास सांगितले. सरकारने टीव्ही चॅनेलला इशारा दिला आहे की कार्यक्रम संहितेविरुद्ध रक्त, मृतदेह आणि शारीरिक हल्ल्याच्या प्रतिमा त्रासदायक आहेत. दूरचित्रवाणी वाहिन्यांकडून विवेकाच्या अभावाची अनेक प्रकरणे निदर्शनास आल्यानंतर मंत्रालयाने ही सूचना जारी केली आहे.

माहिती आणि प्रसारण मंत्रालयाने सांगितले की, सोशल मीडियावरून घेतलेले हिंसक व्हिडिओ दूरचित्रवाणी वाहिन्यांद्वारे कोणतेही संपादन न करता प्रसिद्ध केले जात आहेत, ज्यामुळे महिला आणि मुलांवर वाईट परिणाम होतो. मंत्रालयाने म्हटले आहे की दूरचित्रवाणी वाहिन्यांनी व्यक्तींचे मृतदेह आणि सर्वत्र रक्ताचे तुकडे, हिंसाचारासह अपघात आणि टीव्हीवर जखमी व्यक्तींचे फुटेज आणि छायाचित्रे दाखवली आहेत आणि हे त्रासदायक आहे.

मंत्रालयाने म्हटले आहे की रक्त, मृतदेह आणि शारीरिक हल्ल्याची छायाचित्रे टीव्ही चॅनेलच्या प्रोग्राम कोडच्या विरोधात आहेत. अशा हिंसक आणि त्रासदायक बातम्यांचा मुलांच्या मानसशास्त्रावर विपरीत परिणाम होत असल्याचं अॅडव्हायझरीत म्हटलं आहे. सरकारने उदाहरणार्थ कार्यक्रम आणि प्रसारण सामग्रीची यादी जाहीर केली आहे.

 • 30.12.2022: अपघातात जखमी झालेल्या क्रिकेटपटूचे वेदनादायक चित्रे आणि व्हिडिओ संपादित आणि अस्पष्ट न करता दाखवण्यात आले.
 • 28.08.2022: रक्ताच्या थारोळ्यात पडलेला एक माणूस शरीर ओढत असल्याचे त्रासदायक फुटेज दाखवण्यात आले.
 • 06-07-2020: बिहारची राजधानी पाटणा येथे एका कोचिंग क्लासच्या खोलीत एका शिक्षकाने 5 वर्षांच्या मुलाला निर्दयपणे मारहाण करताना दाखवले. तसेच ही व्हिडिओ क्लिप नि:शब्द न करता दाखवण्यात आली, ज्यामध्ये दयेची याचना करणाऱ्या मुलाच्या वेदनादायक किंकाळ्या ऐकू येतात. ही व्हिडिओ क्लिप सुमारे 9 मिनिटे दाखवण्यात आली.
 • 04-06-2022: पंजाबी गायकाच्या मृतदेहाची वेदनादायक चित्रे अस्पष्ट न करता दाखवली.
 • 25-05-2022: आसाममधील चिरांग जिल्ह्यात एका व्यक्तीने दोन अल्पवयीन मुलांना काठीने बेदम मारहाण केल्याची हृदयद्रावक घटना व्हिडिओमध्ये दाखवण्यात आली आहे. व्हिडीओमध्ये, जो व्यक्ती निर्दयीपणे मुलांवर लाठ्या मारत होता, तो स्पष्टपणे दिसत आहे. क्लिप अस्पष्ट किंवा निःशब्द न करता प्ले केली होती, ज्यामध्ये मुलांचे रडणे देखील स्पष्टपणे ऐकू येत होते.
 • 16-05-2022: कर्नाटकातील बागलकोट जिल्ह्यात एका महिला वकिलाला तिच्या शेजाऱ्याने क्रूरपणे मारहाण केल्याचे अस्पष्टपणे दाखवले आहे.
 • 04-05-2022: तमिळनाडूच्या विरुधुनगर जिल्ह्यातील राजापलायम येथे एका व्यक्तीने स्वतःच्या बहिणीची हत्या केल्याचा व्हिडिओ.
 • 09-05-2022: छत्तीसगडमधील बिलासपूर जिल्ह्यात एका व्यक्तीला झाडाला उलटे टांगून पाच जणांनी बेदम मारहाण केल्याचा व्हिडिओ दाखवण्यात आला.
 • 12-04-2022: एका व्हिडिओमध्ये, पाच मृतदेहांची वेदनादायक दृश्ये अस्पष्ट न करता सतत दाखवण्यात आली.
 • 11-04-2022: केरळमधील कोल्लम येथे एक व्यक्ती त्याच्या 84 वर्षीय आईवर क्रूरपणे मारहाण करताना दाखवण्यात आली होती, एका 12 मिनिटांच्या व्हिडिओमध्ये अस्पष्टता न दाखवता एक माणूस त्याच्या आईला सतत मारहाण आणि निर्दयीपणे मारहाण करताना दिसत आहे.
 • 07-04-2022: बंगळुरूमध्ये एका वृद्धाने आपल्या मुलावर अस्पष्ट माचिसची काडी फेकल्याचा व्हिडिओ वारंवार प्रसारित केला जात आहे.
 • 22-03-2022: आसाममधील मोरीगाव जिल्ह्यात एका 14 वर्षांच्या अल्पवयीन मुलाला मारहाण केल्याचा व्हिडिओ अस्पष्ट आणि निःशब्द न करता प्ले करण्यात आला. व्हिडिओमध्ये, मुलगा रडताना आणि विनवणी करताना ऐकू येतो कारण त्याला निर्दयपणे मारहाण केली जात आहे.