Covovax ला मिळणार कोविड बूस्टरची मान्यता, जाणून घ्या या लसीशी संबंधित प्रत्येक तपशील


चीनमधील कोरोनामुळे बिघडलेल्या परिस्थितीमुळे भारतासह जगभरातील देश चिंतेत आहेत. चीन शेजारील देश असल्याने भारतातील लोकही खूप घाबरले आहेत. तथापि, देशातील व्हायरोलॉजिस्ट आणि तज्ञांचे म्हणणे आहे की भारतात चीनसारखी परिस्थिती निर्माण होण्याची शक्यता कमी आहे. या देशाने याची आधीच किंमत चुकवली आहे. त्यामुळे आता चीनमधील कोरोनाचे परिणाम पाहता भारत सरकारने देशभरातील सर्व सामान्यांना कोरोनाची बूस्टर लस लागू करण्याची प्रक्रिया सुरू केली आहे. कोरोनाच्या नवीन प्रकारापासून लोकांचे संरक्षण करण्यासाठी नवीन Covovax नवीन लस तयार करण्यात आली आहे. ज्याला येत्या 10 ते 15 दिवसांत भारतात कोविड-19 विरूद्ध बूस्टर लस म्हणून मान्यता दिली जाईल.

भारती विद्यापीठ विद्यापीठातील एका कार्यक्रमात, सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडिया (SII) चे मुख्य कार्यकारी अधिकारी अदार पूनावाला यांनी सांगितले की ही लस कोरोना विषाणूच्या ओमिक्रॉन प्रकारावर खूप चांगले काम करते. राज्ये आणि जिल्ह्यांना कोविशील्ड लस मिळत नसल्याबद्दल विचारले असता ते म्हणाले की केंद्र सरकारकडे पुरवठ्यासाठी पुरेसा साठा आहे.

Covax सर्वोत्तम बूस्टर
मुख्य कार्यकारी अधिकारी आदर पूनावाला यांनी सांगितले की, कोवॅक्सला येत्या १०-१५ दिवसांत बूस्टर म्हणून मान्यता मिळेल. हे खरोखरच सर्वोत्कृष्ट बूस्टर आहे कारण ते कोविशील्डपेक्षा ओमिक्रोन्सच्या विरूद्ध चांगले कार्य करते. केंद्र सरकार, राज्य सरकार, आरोग्य कर्मचारी, कारखानदार यांच्या नेतृत्वामुळे हे सर्व शक्य झाले आहे. सर्वांनी समान ध्येयासाठी एकत्र काम केले.

पूनावाला म्हणाले की, आज प्रत्येकजण भारताकडे पाहत आहे. केवळ आरोग्यसेवेच्या बाबतीतच नाही, तर भारत मोठ्या आणि वैविध्यपूर्ण लोकसंख्येची काळजी घेण्यात यशस्वी झाला आहे. तसेच कोविड-19 महामारीच्या काळात 70 ते 80 देशांना मदत केली.

भारतासारखे ठिकाण नाही
यावेळी पूनावाला यांना राष्ट्रवादी काँग्रेसचे अध्यक्ष शरद पवार आणि महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या हस्ते डॉ. पतंगराव कदम स्मृती पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले. पश्चिम महाराष्ट्राचे दिवंगत मंत्री व शिक्षण क्षेत्रातील दिग्गज कदम यांच्या जयंतीनिमित्त या कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आले होते. पूनावाला यांनी परदेशात शिक्षण घेऊ इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांना आवाहन करून भारती विद्यापीठ आणि त्यासारख्या संस्थांमुळे स्वप्ने पूर्ण करण्यासाठी भारतासारखे दुसरे स्थान नाही.

कोवॅक्सच्या वापरासाठी मागितली मंजुरी
DCGI ने 28 डिसेंबर 2021 रोजी प्रौढांसाठी आणीबाणीच्या परिस्थितीत प्रतिबंधित वापरासाठी आणि 12-17 वयोगटातील लोकांसाठी, काही अटींच्या अधीन, 9 मार्च रोजी Covax ला मंजूरी दिली होती. हे सात ते सात वयोगटातील मुलांमध्ये प्रतिबंधित आणीबाणीच्या वापरासाठी मंजूर करण्यात आले. भारतीय प्रशासनाने गेल्या वर्षीच्या अखेरीस लसींचे मिश्रण आणि जुळणी करण्यास परवानगी दिली असली तरी, हे Covax वापरकर्त्यांना लागू होईल की नाही हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही. सीरम इन्स्टिट्यूटने 18 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या ज्यांना कोविशील्ड किंवा कोवॅक्सिनचे दोन डोस दिले आहेत त्यांच्यासाठी बूस्टर डोस म्हणून लस वापरण्याची परवानगी मागितली आहे.