बिहारच्या मजुराचा मुलगा बनला राष्ट्रपती… जाणून घ्या कोण आहेत प्रवासी भारतीय सोहळ्याचे प्रमुख पाहुणे…


मध्य प्रदेशातील इंदूर येथे सुरू असलेल्या 17 व्या प्रवासी भारतीय संमेलनाच्या दुसऱ्या दिवशी सोमवारी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे आगमन होणार आहे. ते परदेशी भारतीयांना संबोधित करतील. सुरीनामचे अध्यक्ष चंद्रिका प्रसाद संतोखी या समारंभाचे प्रमुख पाहुणे असतील. समारंभाला संबोधित करण्यासोबतच ते पीएम मोदींचीही भेट घेणार आहेत. चंद्रिका प्रसाद यांची सुरीनामच्या अध्यक्षपदी गेल्या वर्षीच निवड झाली आहे. परदेशात राहून भारताला अभिमान वाटावा असा भारतीय असा उल्लेख पंतप्रधान मोदींनी मन की बातमध्येही केला होता.

गेल्या वर्षी प्रवासी दिवसाला त्यांनी या कार्यक्रमाला संबोधित केले होते. भारतीयांना ‘का हाल बा’ म्हणत त्यांनी आपल्या भाषणाची सुरुवात केली, ज्याने भारतीयांची मने जिंकली. जाणून घ्या, कसा होता त्याचा आतापर्यंतचा प्रवास…

बिहारच्या मजबूरचा मुलगा जो झाला राष्ट्रपती
3 फेब्रुवारी 1959 रोजी लेलीडॉर्प, सुरीनाम येथे जन्मलेल्या चंद्रिका प्रसाद संतोखी यांच्या मागील पिढ्या बिहारमधील आहेत. त्यांचे वडील बिहारमधून मजूर म्हणून येथे आले आणि बंदरावर काम करू लागले. आई दुकानात काम करायची. त्याला नऊ भाऊ आणि बहिणी आहेत. 1978 मध्ये, संतोखी यांना नेदरलँड्समधील अपेलडोर्न येथील नेदरलँड्स पॉलिटिया अकादमीमध्ये शिकण्यासाठी शिष्यवृत्ती मिळाली. 1982 मध्ये उपयोजित संशोधनात पदवी प्राप्त केली. नेदरलँडमधील पोलीस अकादमीत चार वर्षे प्रशिक्षण घेतले. 1982 मध्ये सुरीनामला परतले आणि पोलिस खात्यात काम करू लागले.

1989 मध्ये त्यांना राष्ट्रीय गुन्हे अन्वेषण विभागाचे संचालक बनवण्यात आले आणि दोन वर्षांनी 1991 मध्ये ते पोलिस विभागाचे मुख्य आयुक्त बनले. 2005 मध्ये त्यांनी न्याय आणि पोलिस मंत्री म्हणून काम केले आणि 2011 मध्ये त्यांनी प्रोग्रेसिव्ह रिफॉर्म पार्टीचे अध्यक्ष म्हणून पदभार स्वीकारला. 19 जुलै 2020 रोजी त्यांचे लग्न झाले.

संस्कृतमध्ये घेतली शपथ
गेल्या वर्षी जुलैमध्ये, नॅशनल असेंब्लीने माजी न्यायमंत्री आणि प्रोग्रेसिव्ह रिफॉर्म पार्टी (पीआरपी) चे नेते संतोषी यांची अध्यक्षपदी बिनविरोध निवड केली. चंद्रिका प्रसाद संतोखी यांची लॅटिन अमेरिकन देश सुरीनामच्या राष्ट्राध्यक्षपदी निवड झाल्यानंतर त्यांनी संस्कृतमध्ये शपथ घेतली, तो जगभरात चर्चेचा विषय ठरला.

सुमारे 6 लाख लोकसंख्या असलेल्या सुरीनाममध्ये 27.4 टक्के लोक भारतीय वंशाचे आहेत. हा तिथला सर्वात मोठा गट आहे. अध्यक्ष संतोषी यांचा पक्ष भारतीय समुदायाचे प्रतिनिधित्व करतो आणि एकेकाळी तेथे संयुक्त हिंदुस्थानी पक्ष म्हणून ओळखला जात असे.

देशाला आर्थिक संकटातून बाहेर काढण्याचे आव्हान
61 वर्षीय संतोखी देशाची अर्थव्यवस्था डबघाईला आलेल्या देशाची धुरा सांभाळत आहेत. त्यांनी पदभार स्वीकारल्यानंतर नॅशनल असेंब्लीमध्ये हा मुद्दा उपस्थित केला आणि म्हणाले, सुरीनामला आर्थिक मंदीचा सामना करावा लागला आहे आणि आता त्यांचे सरकार देशाला पुन्हा रुळावर आणण्यासाठी नवीन धोरणे तयार करेल.

सुरीनामची अर्थव्यवस्था बॉक्साईट आणि तेलाच्या साठ्यांवर अवलंबून आहे, परंतु देश गेल्या काही काळापासून आर्थिक संकटाशी झुंज देत आहे. संतोषी यांच्यासमोर हे सर्वात मोठे आव्हान आहे.