60 लाखांपर्यंत पॅकेज ऑफर, तरीही मिळत प्लंबर-सुतार नाही, कारण काय?


प्लंबर, सुतार आणि इलेक्ट्रिशियन… हे असेच कारागिर आहेत जे आपल्याला कामासाठी पुन्हा पुन्हा हवे असतात. तुम्हाला कधीकधी असे वाटले असेल की त्यांना शोधणे कठीण काम आहे किंवा ते खूप महाग झाले आहेत. भारतातही या कामांसाठी कामगार शोधल्यावर सापडतात. पण अमेरिकेत असे नाही. येथील परिस्थिती अत्यंत गंभीर आहे. प्लंबर, सुतार आणि इलेक्ट्रिशियन सारख्या कुशल नोकऱ्यांसाठी येथे लोक उपलब्ध नाहीत. या कामांमध्ये मोठा पैसा मिळत असूनही तरुणांकडून ही कामे होत नाहीत. आयआयटीयन्स आणि मोठ्या कंपन्यांच्या व्यावसायिकांना जे पॅकेज भारतात मिळते, अमेरिकेतील प्लंबरही तेच कमावतात. असे असूनही या नोकऱ्यांसाठी लोक येत नाहीत. या कौशल्यावर आधारित कामगारांची मोठी कमतरता आहे.

पूर्वी या कामांमध्ये परंपरेने सहभागी असलेल्यांची मुले आता ही कामे करत नाहीत. त्याला आता पदवीनंतर व्हाईट कॉलरची नोकरी करायची आहे. अशा स्थितीत या नोकऱ्यांसाठी मोठ्या प्रमाणात पदे रिक्त आहेत. जेव्हा या नोकऱ्यांमध्ये प्रचंड पगार दिला जातो. वर्ष 2021 मध्ये, प्लंबर, सुतार आणि इलेक्ट्रिशियन सारख्या नोकऱ्यांसाठी वार्षिक 40 ते 60 लाख रुपयांचे पॅकेज देखील ऑफर करण्यात आले आहे.

प्लंबर, सुतार आणि इलेक्ट्रिशियन सारख्या नोकऱ्यांमध्ये स्वारस्य असलेल्या विद्यार्थ्यांची संख्या सातत्याने कमी होत आहे. यूएस चेंबर्स ऑफ कॉमर्सने 2023 मध्ये ऑटो टेक्निशियन सारख्या वृद्ध कामगारांच्या नोकऱ्यांमध्ये कुशल कामगारांची तीव्र कमतरता असल्याचा इशारा दिला. पूर्वी या उपक्रमांमध्ये गुंतलेले पालक आपल्या मुलांना कौशल्ये शिकण्याऐवजी महाविद्यालयात जाण्यासाठी प्रोत्साहित करतात. ही मुले पदवीधर होण्याऐवजी व्हाईट कॉलर नोकरी करणे पसंत करतात.

यूएस सरकार रस्ते आणि संक्रमण प्रणाली अपग्रेड करत आहे. त्यासाठी प्रकल्पांवर कोट्यवधी रुपये खर्चही केले जात आहेत. या प्रकल्पांसाठी सरकारला कुशल कामगारांची गरज आहे. परंतु समस्या अशी आहे की जेव्हा प्रचंड पैसे दिले जात आहेत, तरी देखील लोकांना ते मिळत नाही.