कोरोनाच्या नवीन प्रकारांमुळे मुलांनाही धोका, या उपायांमुळे लसीबरोबरच मिळेल संरक्षण


जगभरात तीन वर्षांहून अधिक काळ सुरू असलेल्या कोरोना महामारीने जवळपास सर्वच वयोगटातील लोकांना आपले बळी बनवले आहे. गेल्या एक महिन्यापासून, चीनसह जगातील इतर अनेक भागांमध्ये ओमिक्रॉनच्या नवीन प्रकारांमुळे संसर्ग वाढला आहे. या नवीन आणि उत्परिवर्तित प्रकारांचे स्वरूप अत्यंत चिंतेचे आहे. संशोधकांना असे आढळून आले की लस आणि शरीरातील नैसर्गिक संसर्गामुळे निर्माण झालेली प्रतिकारशक्ती चुकवून ते सहजपणे लोकांना संक्रमित करत आहेत.

असा धोका लक्षात घेता, सर्व लोकांना गंभीरपणे सल्ला देण्यात येतो की, कोविड योग्य वर्तनाचे पालन करणे सुरू ठेवावे.

SARS-CoV-2 विषाणूमुळे होणा-या संसर्गाच्या नोंदी दर्शवतात की विषाणूमुळे मुलांमध्ये गंभीर आजार होत नाही. तथापि, काही प्रकरणांमध्ये, यामुळे मुलांमध्ये गंभीर गुंतागुंत देखील होऊ शकते. अलीकडील अभ्यासात असेही आढळून आले आहे की ओमिक्रॉनचे उत्परिवर्तित रूपे काही प्रकरणांमध्ये मुलांमध्ये संसर्ग आणि गंभीर रोगांचा धोका वाढवू शकतात. चला जाणून घेऊया मुलांना कोरोनाच्या धोक्यापासून कसे सुरक्षित ठेवता येईल?

डिसेंबर 2022 मध्ये जपानमधील काही अहवालांनुसार, ओमिक्रॉन प्रकारांमुळे मुलांमध्ये संसर्ग आणि मृत्यूचा धोका वाढला होता. अहवालानुसार, 20 वर्षांखालील कोविड-19 मुळे मरण पावलेल्या लोकांची संख्या 2021 च्या अखेरीस केवळ तीन होती, जरी 2022 च्या पहिल्या आठ महिन्यांत ही संख्या 41 वर पोहोचली. आरोग्य तज्ज्ञांनी सांगितले की, लहान मुलांबरोबरच ज्यांची रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत आहे किंवा लसीकरण झालेले नाही त्यांनाही धोका कायम आहे.

याशिवाय, कोरोनाच्या बहुतेक अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की मुलांमध्ये संसर्ग आणि गंभीर रोगाचा धोका कमी आहे, जरी ते निश्चितपणे पसरण्याचा धोका वाढवू शकतात. हा धोका लक्षात घेता लहान मुलांसाठीही सुरक्षेचे उपाय अतिशय महत्त्वाचे आहेत.

कोरोनाचा वाढता जागतिक धोका रोखण्यासाठी भारतासह जगातील अनेक देशांमध्ये लहान मुलांसाठी लसीकरणाचा दरही वाढवण्यात आला आहे. भारतात 12 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांसाठी लस उपलब्ध आहे. कोविन वेबसाइटनुसार, Covax, Corbivax आणि Covaxin लस 12 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलांसाठी उपलब्ध आहेत. या दोन डोसच्या लसी कोरोना संसर्गाच्या जोखमीपासून आणि त्यामुळे होणाऱ्या गंभीर आजारांपासून संरक्षण करण्यासाठी उपयुक्त आहेत. संसर्गाचा धोका कमी करण्यासाठी मुलांचे लसीकरण करा.

लसीकरणासोबतच कोरोना विरूद्ध प्रतिबंधात्मक उपायही नियमितपणे करत राहणे आवश्यक आहे.

साबण आणि पाण्याने कमीत कमी 20 सेकंद हात धुवून किंवा अल्कोहोल-आधारित हँड रब वापरल्यास, एखाद्या व्यक्तीला कोरोना संसर्ग आणि रोगाच्या धोक्यापासून वाचवता येते. सर्व पालकांनी आपल्या मुलांना याबद्दल सांगितले पाहिजे. मुलांनी खोकल्यावर, शिंकल्यावर किंवा दरवाजाच्या हँडलसारख्या वस्तूंना स्पर्श केल्यानंतर आपले हात धुतल्याची खात्री करा. वारंवार तोंड आणि नाकाला स्पर्श करणे टाळा.