दुधाच्या पाकिटापेक्षा हलकी पण आता आरोग्यदायी! पुण्यात एका 6 महिन्यांच्या चिमुरडीचा जन्म, वजन फक्त 400 ग्रॅम


पुण्यातील एका चिमुरडीने जन्मताच जगात एक नवा विक्रम प्रस्थापित केला आहे. डॉक्टरांनी या भारतीय वंशाच्या मुलीचे वर्णन सर्वात लहान, सर्वात हलकी आणि सर्वात लहान मुलगी असे केले आहे. अवघ्या 24 आठवड्यांत म्हणजेच सहा महिन्यांत ही मुलगी या जगात आली. सर्व अडचणींनंतर, मुलगी वाचली. यासोबतच तिने सर्वात लहान आणि सर्वात कमी वजनाचा विक्रमही केला आहे. डॉक्टरही आश्चर्यचकित झाले आहेत. ही घटना पुण्यातील वाकड येथील आहे.

24 आठवडे किंवा सहा महिन्यांत जन्मलेल्या या चिमुरडीचे वजन फक्त 400 ग्रॅम होते. म्हणजेच, मुलाचे वजन प्रमाणित दुधाच्या पाऊचपेक्षा हलके होते. बाळाला पाहून डॉक्टरांनाही आश्चर्य वाटले. यानंतर डॉक्टरांच्या पथकाने तिला वाचवण्यासाठी प्रयत्न सुरू केले. डॉक्टरांना त्यांच्या प्रयत्नांना यश आले आणि शेवटी शिवन्या नावाची मुलगी वाचली. डॉक्टरांनी या बाळाचे वर्णन भारतातील सर्वात लहान, हलकी आणि सर्वात लहान मुलगी म्हणून केले आहे. ही तरुणी पुण्यातील वाकड येथील आहे.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, गेल्या वर्षी 21 मे 2022 रोजी जन्मलेल्या शिवन्याला 94 दिवसांच्या अतिदक्षता उपचारानंतर 23 ऑगस्ट रोजी रुग्णालयातून डिस्चार्ज देण्यात आला होता. जेव्हा तिला घरी पाठवण्यात आले तेव्हा तिचे वजन 2,130 ग्रॅम होते. डॉक्टरांच्या मते, अशा मुलांमध्ये जगण्याचे प्रमाण ०.5% इतके कमी आहे. सामान्य 37-40 आठवड्यांच्या गर्भधारणेनंतर जन्मलेल्या बाळांचे वजन किमान 2,500 ग्रॅम असते.

शिवन्याच्या वडिलांनी सांगितले की, ती आता इतर निरोगी नवजात मुलांसारखी आहे. तिचे वजन 4.5 किलो आहे आणि ती नीट खाते. तज्ज्ञांनी सांगितले की, शिवन्याची तब्येत ही तिच्या डॉक्टरांच्या प्रयत्नांचे फळ आहे. मुलीच्या नावावर भारतात कमी वजन असलेल्या जन्मानंतरही जिवंत राहण्याचा विक्रम आहे. डॉक्टरांनी सांगितले की जेव्हा आपण गर्भधारणेचा कालावधी आणि जन्माचे वजन जोडतो तेव्हा शिवन्या सर्वात लहान आहे. भारतात याआधी अशा प्रकारची अत्यंत अपरिपक्व जगण्याची कोणतीही घटना नोंदवण्यात आलेली नाही.

पुण्यातील निओनॅटोलॉजिस्ट डॉ. सचिन शहा यांनी सांगितले की, मुलीचा अकाली जन्म तिच्या आईच्या जन्मजात विकृतीचा परिणाम आहे, ज्याला दुहेरी गर्भाशय (बायकॉर्न्युएट) म्हणतात. जेव्हा स्त्रीच्या गर्भाशयात दोन स्वतंत्र पाउच असतात आणि दोन पाउचपैकी एक दुसऱ्यापेक्षा लहान असतो तेव्हा हे घडते. एक गर्भ म्हणून, शिवन्या लहान झाली, तिला फक्त 24 आठवड्यांत जन्माला येऊ दिले.

तज्ञांच्या मते, सूक्ष्म प्रीमीज किंवा प्रीमॅच्युअर बाळे, विशेषत: ज्यांचे वजन 750 ग्रॅमपेक्षा कमी असते, ते अत्यंत नाजूक असतात आणि त्यांची आईच्या गर्भासारख्या वातावरणात आणि काळजी घेतली जाते. हे बाळ फक्त 400 ग्रॅमचे होते. मुलीला वाचवणं हे डॉक्टरांसमोर मोठं आव्हान होतं, पण अथक प्रयत्नांनी नवजात बाळाला वाचवण्यात यश आलं. कुटुंबीयांच्या म्हणण्यानुसार, शिवन्या आता पूर्णपणे निरोगी आहे आणि चांगले जगत आहे.