या वर्षी दोन किंवा तीन व्यक्तींना दिला जाऊ शकतो भारतरत्न, आतापर्यंत 48 जणांना मिळाला आहे हा सन्मान


यंदा मोदी सरकार दोन किंवा तीन व्यक्तींना देशाचा सर्वोच्च सन्मान भारतरत्न देऊन सन्मानित करू शकते. 2019 पासून प्रणव मुखर्जी, नानाजी देशमुख आणि भूपेन हजारिका या तीन व्यक्तींना सर्वोच्च सन्मानाने सन्मानित करण्यात आल्यापासून मोदी सरकारने भारतरत्नसाठी कोणाचेही नाव जाहीर केले नाही. स्वातंत्र्य दिनापूर्वी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी या सर्वोच्च सन्मानासाठी राष्ट्रपतींकडे शिफारस पाठवतील, असे मानले जात आहे.

सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, नेताजी सुभाषचंद्र बोस यांच्या कुटुंबीयांकडून सर्वोच्च सन्मान देण्यासाठी राजी करण्याचा प्रयत्न केला जाऊ शकतो. विशेष म्हणजे यापूर्वी नरसिंह राव सरकारच्या काळात नेताजींना त्यांच्या कुटुंबीयांच्या विरोधामुळे सर्वोच्च सन्मान देता आला नव्हता. 2014 मध्येही या परिणामाची चर्चा झाली होती. नेताजींच्या मृत्यूवरून पडदा हटवण्याची मागणी कुटुंबीयांकडून केली जात असली तरी.

आतापर्यंत 48 जणांना मिळाला आहे हा सन्मान
सुमारे 68 वर्षांपूर्वी सुरू झालेल्या या सर्वोच्च सन्मानाने आतापर्यंत 48 व्यक्तींना सन्मानित करण्यात आले आहे. स्वतंत्र भारताचे पहिले गव्हर्नर जनरल चक्रवर्ती राज गोपालाचारी, शास्त्रज्ञ चंद्रशेखर वेंकटरामन आणि सर्वपल्ली राधाकृष्णन यांना 1954 मध्ये हा पुरस्कार प्रथम देण्यात आला होता.

नऊ वर्षांत पाच व्यक्तींना पुरस्कार
विशेष म्हणजे मोदी सरकारच्या गेल्या नऊ वर्षात आतापर्यंत पाच सेलिब्रिटींना सर्वोच्च सन्मान देण्यात आला आहे. दिवंगत मुखर्जी, हजारिका आणि देशमुख यांच्या आधी मोदी सरकारच्या पहिल्या कार्यकाळात 2015 मध्ये माजी पंतप्रधान अटलबिहारी वाजपेयी आणि पंडित मदन मोहन मालवीय यांना सर्वोच्च सन्मान देण्यात आला होता. यानंतर चार वर्षांनी म्हणजे गेल्या लोकसभा निवडणुकीनंतर काही महिन्यांनी तीन व्यक्तिमत्त्वांना सर्वोच्च सन्मान देण्याची घोषणा करण्यात आली.