घुसून मारु… पाक मंत्र्याच्या वक्तव्यावर तालिबान म्हणाले- जास्त उडू नका, थंड रहा


पाकिस्तानचे गृहमंत्री राणा सनाउल्ला यांनी तालिबानला धमकीच्या स्वरात घुसून कारवाई करण्याचा इशारा दिला होता. त्यानंतर तालिबानने 1971 च्या भारत-पाकिस्तान युद्धाचे छायाचित्र पोस्ट करून त्याला प्रत्युत्तर दिले. अफगाणिस्तानात हल्ल्याचा प्रयत्न झाला, तर त्याचा विपरीत परिणाम होईल, असे त्याच्या कॅप्शनमध्ये लिहिले होते. आता तालिबानने पाकिस्तानला निराधार चर्चा आणि विचार भडकावण्यापासून दूर राहण्यास सांगितले आहे.

तालिबानचे प्रवक्ते जबिहुल्ला मुजाहिद यांनी त्यांच्या ट्विटर हँडलवर पोस्ट केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की अफगाणिस्तानचे इस्लामिक अमिरात पाकिस्तानसह सर्व शेजारी देशांशी शांततापूर्ण संबंध इच्छिते आणि हे लक्ष्य साध्य करण्यासाठी सर्व मार्गांवर विश्वास ठेवते.

निवेदनात मुजाहिद म्हणाले की, पाकिस्तानी अधिकारी अफगाणिस्तानबाबत चुकीची विधाने करत आहेत, हे खेदजनक आहे. ते म्हणाले की, इस्लामिक अमिरात अफगाणिस्तानची माती पाकिस्तान किंवा इतर कोणत्याही देशाविरुद्ध वापरू नये यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहे. आम्ही या उद्दिष्टासाठी वचनबद्ध आहोत परंतु परिस्थितीचे निराकरण करणे, निराधार चर्चा आणि चिथावणीखोर विचार टाळणे ही पाकिस्तानी बाजूची जबाबदारी आहे, कारण अशी चर्चा आणि अविश्वास दोन्ही बाजूंच्या हिताचे नाही, असे ते म्हणाले.

तालिबानने अफगाणिस्तानमध्ये तहरीक तालिबान पाकिस्तान (TTP) च्या उपस्थितीबद्दल पाकिस्तानच्या अंतर्गत मंत्र्यांच्या टिप्पण्या नाकारल्यानंतर हे ताजे विधान आले आहे. देशाच्या सार्वभौमत्व आणि प्रादेशिक अखंडतेचे रक्षण करण्यास ते तयार असल्याचे इस्लामिक गटाने म्हटले आहे. गेल्या आठवड्यात पाकिस्तानच्या गृहमंत्र्यांनी सांगितले की, पाकिस्तान अफगाणिस्तानमधील टीटीपीच्या लपलेल्या ठिकाणांना लक्ष्य करेल. जेव्हा या समस्या उद्भवतात तेव्हा आम्ही सर्वप्रथम आमच्या इस्लामिक बंधू राष्ट्र अफगाणिस्तानला हे तळ उद्ध्वस्त करून या व्यक्तींना आमच्या ताब्यात देण्यास सांगतो, असे पाकिस्तानचे मंत्री म्हणाले होते. मात्र तसे न झाल्यास पाकिस्तान या ठिकाणांना लक्ष्य करेल.

तालिबानच्या नेतृत्वाखालील संरक्षण मंत्रालयाने पाकिस्तानने केलेले वक्तव्य चिथावणीखोर आणि निराधार असल्याचे म्हटले आहे. कोणतीही समस्या समजुतीतून सोडवाव्यात, असे निवेदनात म्हटले आहे. तालिबानने म्हटले आहे की अशा आरोपांमुळे दोन शेजारी देशांमधील चांगले संबंध खराब होतात. टीटीपी तालिबानशी संलग्न आहे, ज्याने गेल्या वर्षी ऑगस्टमध्ये शेजारच्या अफगाणिस्तानात सत्ता काबीज केली होती. कट्टर इस्लामिक गटाने गेल्या नोव्हेंबरपासून सरकारसोबत अफगाण तालिबानच्या मध्यस्थीतील युद्धविराम संपल्याची घोषणा करून पाकिस्तानमध्ये हल्ले वाढवले ​​आहेत.

TTP देशासाठी सर्वात मोठा धोका म्हणून उदयास येत आहे, याकडे लक्ष वेधत, इस्लामाबादस्थित थिंक-टँकने सांगितले की 2022 हे वर्ष पाकिस्तानच्या सुरक्षा कर्मचार्‍यांसाठी एका दशकाहून अधिक काळातील सर्वात घातक महिन्यासह संपले. शनिवारी जारी केलेल्या आपल्या वार्षिक अहवालात सेंटर फॉर रिसर्च अँड सिक्युरिटी स्टडीज (CRSS) ने म्हटले आहे की 2022 मध्ये पाकिस्तान सुरक्षा दलांनी किमान 282 जवानांना हल्ल्यात गमावले.