उझबेकिस्तानचा दावा – भारतीय कफ सिरपमुळे 18 मुलांचा मृत्यू, भारताने तपास सुरू केला


उझबेकिस्तानने दावा केला आहे की भारतात बनवलेले कफ सिरप खाल्ल्याने 18 मुलांचा मृत्यू झाला आहे. उझबेकिस्तानच्या आरोग्य मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की मृत्यू झालेल्या 18 मुलांनी खोकला सिरप डॉक-1 मॅक्सचे सेवन केले होते. हे औषध नोएडास्थित मेरियन बायोटेकने बनवले आहे.

तसेच, मंत्रालयाने सांगितले की सिरपच्या एका बॅचच्या प्रयोगशाळेत चाचणीमध्ये इथिलीन ग्लायकोल आढळून आले, जो विषारी पदार्थ आहे.

डॉक्टरांचा सल्ला न घेता मुलांना हे सिरप घरीच देण्यात आल्याचेही निवेदनात म्हटले आहे. हे सिरप मुलांना पालकांनी किंवा फार्मासिस्टच्या सल्ल्याने दिले. यासोबतच त्याचा प्रमाणापेक्षा जास्त डोस मुलांसाठी देण्यात आला आहे.

कंपनीच्या वेबसाइटनुसार, हे सिरप सर्दी आणि फ्लूच्या लक्षणांवर उपचार करण्यासाठी दिले जाते.

निवेदनात म्हटले आहे की, 18 बालकांच्या मृत्यूनंतर देशातील सर्व फार्मसीमधून डॉक-1 मॅक्स गोळ्या आणि सिरप काढून टाकण्यात आले आहेत. यासोबतच सात कर्मचाऱ्यांना वेळेत परिस्थिती हाताळता न आल्याने आणि आवश्यक ती पावले उचलण्यात अपयश आल्याने त्यांना बडतर्फ करण्यात आले आहे.

नोएडा येथील एका औषध निर्मात्याने उझबेकिस्तानमधील 18 मुलांचा मृत्यू सिरपशी जोडल्याचा दावा केल्यानंतर भारताने चौकशी सुरू केली आहे.