ताजमहालला 1 कोटी मालमत्ता कराची थकबाकी भरण्याची नोटीस

आग्राचा ताजमहाल हे जगभरातील पर्यटकांसाठी आवडते ठिकाण आहे. जगातील आश्चर्यांपैकी एक असलेल्या ताजमहालला मालमत्ता कर आणि पाणी बिलाची नोटीस मिळाली आहे. तथापि, भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण (एएसआय) च्या अधिकाऱ्याने ही चूक असल्याचे म्हटले आणि लवकरच ती सुधारली जाईल अशी आशा व्यक्त केली. ताजमहाल आणि आग्रा किल्ला या दोघांनाही योगी आदित्यनाथ यांच्या नेतृत्वाखालील उत्तर प्रदेश सरकारच्या विविध युनिट्सकडून थकित बिलांसाठी नोटीस बजावण्यात आली आहे.

ताजमहालला 1 कोटींहून अधिक रुपये “देय” म्हणून भरण्यास सांगितले आहे. आग्रा येथील एएसआय अधिकारी राज कुमार पटेल यांनी एनडीटीव्हीला सांगितले की, ताजमहालसाठी दोन आणि आग्रा किल्ल्यासाठी आतापर्यंत तीन नोटिसा मिळाल्या आहेत. ते म्हणाले, “ताजमहालसाठी आम्हाला दोन नोटिसा मिळाल्या आहेत, एक मालमत्ता करासाठी आणि दुसरी पाणीपुरवठा विभागाकडून, ज्यामध्ये 12 गुण आहेत. एकूण मागणी 1 कोटींहून अधिक आहे.”

स्मारकांसाठी असा कर लागू नसल्यामुळे ही चूक असल्याचे या अधिकाऱ्याने सांगितले. “सर्वप्रथम, स्मारकाच्या जागेवर मालमत्ता कर किंवा घर कर लागू होत नाही. ही तरतूद उत्तर प्रदेश तसेच इतर राज्यांच्या कायद्यांमध्ये आहे. पाणी बिलाच्या नोटिसाबाबत अशी कोणतीही मागणी करण्यात आलेली नाही. भूतकाळात आम्ही कोणत्याही व्यावसायिक कारणासाठी वापरत असलेले कोणतेही पाणी कनेक्शन, ताजच्या आवारात आम्ही राखलेले लॉन हे सार्वजनिक सेवेसाठी आहेत, त्यामुळे थकबाकीचा प्रश्नच नाही.”