ऋतुजा लटके यांच्या विरोधात भाजपला पाठिंबा देऊन एकनाथ शिंदे कोणती नैतिकता दाखवत आहेत? उद्धव ठाकरे गटाचा हल्लाबोल


मुंबई : देशाची आर्थिक राजधानी मुंबईतील अंधेरी पूर्व विधानसभा पोटनिवडणुकीसाठी उद्धव ठाकरे गटाकडून ऋतुजा लटके अधिकृत उमेदवार ठरल्या असल्या तरी त्यांच्यासमोर अनेक आव्हाने उभी आहेत. खुद्द ऋतुजा लटके यांनीही राजीनाम्याची लढाई जिंकली आहे, पण मुख्य लढाई अजून व्हायची आहे, तिथेही मी विजय नोंदवणार असल्याचे त्यांनी म्हटले आहे. बरं, बीएमसी आणि ऋतुजा लटके यांच्यातील युद्धाचा सारा देश साक्षीदार आहे, पण या निवडणुकीत नैतिकतेचा हवाला देणाऱ्या नेत्यांचीच आता तारांबळ उडाली आहे. उद्धव ठाकरे यांच्यापासून वेगळे होण्याचे एक प्रमुख कारण एकनाथ शिंदे यांनी नैतिकता आणि तत्त्वांशी तडजोड करत असल्याचे सांगितले.

ज्या विचारधारेला आणि पक्षांना दिवंगत बाळासाहेब ठाकरेंनी आयुष्यभर विरोध केला, आता उद्धव ठाकरे त्याच काँग्रेस आणि राष्ट्रवादीच्या हातातील बाहुले बनून राहिले आहेत. इतिहासाची पुनरावृत्ती होते असे ते म्हणतात. तोच प्रकार महाराष्ट्रात पुन्हा एकदा होताना दिसत आहे. यापूर्वी भाजपने उद्धव ठाकरेंवर नैतिकता आणि विचार सोडल्याचा आरोप केला होता. आता एकनाथ शिंदे, त्यांचा गट आणि मित्रपक्ष भाजप तेच करत आहे. सध्या अंधेरी विधानसभा पोटनिवडणुकीसाठी ऋतुजा लट्टे आणि मूरजी पटेल यांनी फॉर्म भरून ही निवडणूक लढवली आहे. दोन्ही गट आपापल्या विजयाचा दावा करत आहेत.

रमेश लट्टे यांच्या विधवेविरोधात उमेदवार रिंगणात उतरले
भाजपच्या कृती आणि बोलण्यात खूप तफावत असल्याचा आरोप उद्धव ठाकरे गटाचे प्रवक्ते आनंद दुबे यांनी केला. नैतिकतेबद्दल ते बोलतात पण भाजपच्या तोंडून नैतिकतेची चर्चा योग्य वाटत नाही. विधवेच्या विरोधात उमेदवार उभा करून भाजप कुठल्या नैतिकतेच्या गप्पा मारते? भाजप नेते नारायण राणे म्हणतात की रमेश लट्टे हयात असते तर एकनाथ शिंदे गटबाजीसोबत असते. रमेश लट्टे यांना त्यांच्याच पक्षातील लोक त्यांच्या पत्नी ऋतुजा लटके यांच्या विरोधात उमेदवार उभे करत असल्याचे पाहून आता त्यांना मजा येईल का, हा माझा प्रश्न आहे. पोटनिवडणूक जिंकण्यासाठी उद्धव ठाकरेंना सोडून भाजपशी हातमिळवणी करून सरकार स्थापन करणाऱ्या एकनाथ शिंदे यांच्या नैतिकतेचे मापदंड बदलले आहेत का? काही दिवसांपूर्वीपर्यंत शिंदे गटाचे नेते ऋतुजा लटके यांच्या विरोधात उमेदवार देणार नसल्याचे सांगत होते. यामुळे जनतेत चुकीचा संदेश जाईल. मात्र ऋतुजा निवडणूक लढवू नये म्हणून त्यांना न्यायालयाच्या दारात जावे लागले. शिंदे गट भाजपला पाठिंबा देऊन विधवेशी आपली नैतिकता दाखवत आहे का?

राष्ट्रवादीच्या निशाण्यावर भाजप
राजकारणाचे चाणक्य म्हटल्या जाणाऱ्या शरद पवार यांच्या पक्ष राष्ट्रवादीचे राष्ट्रीय प्रवक्ते क्लाईड क्रास्टो म्हणाले की, पोटनिवडणुकीत विजय ऋतुजा लट्टे यांचाच असेल. राजीनाम्याच्या नावाखाली त्यांना त्रास देण्याचे काम भाजप व शिंदे गटाने केले आहे. त्याचा हिशेब जनता नक्कीच घेईल. ते म्हणाले की, कालपर्यंत भाजप नेते आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस मुरजी पटेल यांच्या उमेदवारीबाबत अद्याप काहीही ठरलेले नाही, असे सांगत होते. त्यांच्या नावाची सर्वत्र चर्चा होत असली तरी मुरजी पटेल हा भाजपचे मुंबई अध्यक्ष आशिष शेलार यांचा माणूस असल्याचेही वृत्त होते. शेलार यांनी स्वत: कार्यालयाच्या उद्घाटनाला जाऊन मुरजी शिंदे हे भाजप गटाचे उमेदवार असल्याचे सांगितले. सध्या एका पक्षाच्या दोन नेत्यांच्या दोन मतांवरूनही पटेल यांच्या उमेदवारीवरून पक्षात दोन गटात फूट पडताना दिसत आहे.

खंडित होईल महाराष्ट्राची परंपरा
मुंबईतील अंधेरी पूर्व विधानसभा पोटनिवडणुकीत राज्याची अनेक दशकांची परंपरा खंडित होण्याच्या मार्गावर पोहोचली आहे. वास्तविक महाराष्ट्रातील परंपरा आहे की कोणत्याही आमदार किंवा खासदाराचा अचानक मृत्यू झाला. मग त्या जागेवर उभ्या केलेल्या उमेदवाराविरुद्ध इतर कोणताही पक्ष आपला उमेदवार उभा करत नाही. मात्र, मुंबईतील अंधेरीच्या जागेसाठी भाजपने आपला उमेदवार उभा केला आहे. तर ऋतुजा या या जागेवरून उद्धव ठाकरे गटाच्या उमेदवार आहेत. यावरून आता महाविकास आघाडी आणि उद्धव ठाकरे गटाने मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि भाजपवर निशाणा साधला आहे.