Success Story: NASA मध्ये इंटर्न, वयाच्या 13 व्या वर्षी वैद्यकशास्त्राचा अभ्यास, अशी मुलगी प्रत्येकाला आवडेल


वय 13 वर्षे. काम खूप मोठे आहे. अॅलेना अनालेघ. अशी आशादायक मुलगी जी कदाचित प्रत्येक पालकाला आपल्या देखील अशी असावी असे वाटेल. तरुण वयात, अॅनेलाने अनेक यश मिळवले, जी स्वप्ने केवळ प्रौढ लोक पाहतात. अमेरिकन स्पेस एजन्सी नासामध्ये सर्वात तरुण इंटर्न होण्याचा विक्रम अॅनेलाच्या नावावर आहे. ती तिहेरी प्रमुख पदवीधर आहे. तिची ऍरिझोना स्टेट युनिव्हर्सिटी आणि ओकवुड युनिव्हर्सिटीमध्ये नावनोंदणी आहे. ती ब्लॅक स्टेम गर्लची संस्थापक आहे. प्रकरण येथेच संपत नाही. या वर्षी मे महिन्यात अलाबामा विद्यापीठाने तिला वैद्यकशास्त्राचा अभ्यास करण्याची ऑफर दिली. जर सर्व काही ठीक झाले, तर ती वयाच्या 18 व्या वर्षी डॉक्टर बनेल. जेव्हा अॅनेला वाचत नाही, तेव्हा ती पॉडकास्ट करण्यात व्यस्त असते. ती एका पुस्तकाची लेखिका देखील आहे.

13 मे रोजी अॅनेलाच्या आनंदाला पारावार उरला नव्हता. तिला अलाबामा विद्यापीठाने बर्मिंगहॅम हर्सिंक स्कूल ऑफ मेडिसिनमध्ये प्रवेश दिला. यासह ती वैद्यकीय महाविद्यालयात प्रवेश घेणारी पहिली कृष्णवर्णीय व्यक्ती ठरली. जर सर्व काही सुरळीत झाले, तर अॅलेना वयाच्या 18 व्या वर्षी डॉक्टर बनेल. या वयात भारतातील बहुतेक मुले फक्त इंटरमिजिएट पास होऊ शकतात.

आईला देते यशाचे श्रेय
अॅलेना तिच्या यशाचे श्रेय तिची आई डॅफ्ने मॅक्वार्टरला देते. जेव्हा तिला वैद्यकीय महाविद्यालयात प्रवेश मिळाला, तेव्हा तिने इंस्टाग्राम पोस्टवर डॅफ्नेसाठी एक भावनिक पोस्ट लिहिली. डॅफ्नेला उद्देशून त्यांनी लिहिले- ‘आई, मी ते केले आहे. ती येथपर्यंत पोहोचली असेल, तर त्यात तिच्या आईचा हात आहे. ती नसती तर कदाचित हे शक्य झाले नसते. प्रत्येक मुलीला तिच्यासारखी आई हवी असते…

स्वप्ने बदलत राहिली, शेवटी मेडिसीनकडे लक्ष
बहुतेक मुलांप्रमाणेच अॅलेनाचीही मोठी स्वप्ने होती आणि बहुतेक मुलांप्रमाणे तिच्यातही दिवसेंदिवस बदल होत गेले. सुरुवातीला अॅलेनाला खगोलशास्त्रज्ञ व्हायचे होते. त्यानंतर तिने अंतराळात जाण्यासाठी रोव्हर बनवण्याचा विचार सुरू केला. शेवटी औषधांवर येऊन थांबली. तिने वर्षभरापूर्वी एका वेबसाइटला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले होते की, तिला नासासाठी फ्लाइट सर्जन बनायचे आहे. तथापि, जॉर्डन सोडल्यानंतर अॅलेनाला समजले की तिची आवड व्हायरल इम्युनोलॉजी आहे.

अॅलेनाला इतर मुलींना पाठवायचा आहे संदेश
अॅनेला म्हणते की तिला जगात आपली छाप सोडायची आहे. मुलींना ते काय करू शकतात, हे सांगायचे आहे. जेव्हा अॅनेला अभ्यास करत नाही, तेव्हा ती पॉडकास्ट बनवते. ती स्टार वॉर्सची प्रचंड फॅन आहे.

अॅनेलाने तरुण वयात एक पुस्तकही लिहिले आहे. याचे शीर्षक आहे ‘Brainiac World: 21 Days of Affirmation for Smart Girls’. अॅनेलाच्या बाबतीत एक गोष्ट स्पष्ट होते. ती जे काही करते ते चांगले करते. अॅनेला ही मुलींसाठी आदर्श आहे. एका मुलाखतीत तिने सांगितले की, तिला मुलींना प्रेरित करायचे आहे. ती त्यांना दाखवू इच्छिते की उंची गाठण्यासाठी कोणतीही मर्यादा नसते.