Global Hunger Index 2022 : ग्लोबल हंगर इंडेक्समध्ये भारताची 107 व्या स्थानावर घसरण, विरोधकांच्या निशाण्यावर आले मोदी सरकार


नवी दिल्ली: जागतिक भूक निर्देशांक (GHI) 2022 मध्ये 121 देशांपैकी भारत 101 वरून 107 व्या क्रमांकावर घसरला आहे. भूक आणि कुपोषणावर लक्ष ठेवणाऱ्या ग्लोबल हंगर इंडेक्सच्या वेबसाइटने याबाबतचा अहवाल प्रसिद्ध केला आहे. हा अहवाल समोर आल्यापासून विरोधकांनी अचानक केंद्र सरकारला घेराव घालण्यास सुरुवात केली आहे. आरजेडी प्रमुख आणि बिहारचे माजी मुख्यमंत्री लालू प्रसाद यादव यांनी याला लज्जास्पद म्हटले आहे. यावरून काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते पी चिदंबरम यांनीही भाजपवर निशाणा साधला आहे.

चिदंबरम यांचे पुत्र आणि लोकसभा सदस्य कार्ती चिदंबरम यांनीही ट्विट केले की, भाजप सरकार ते नाकारेल आणि अभ्यास करणाऱ्या संस्थेवर छापा टाकेल. दिल्लीचे उपमुख्यमंत्री मनीष सिसोदिया म्हणाले की, भाजप पाच ट्रिलियन अर्थव्यवस्था निर्माण करण्याच्या गोष्टी करते, परंतु 106 देश दोन वेळचे जेवण पुरवण्यात आपल्यापेक्षा चांगले आहेत.

‘भाजपने देश येथवर आणला’
हा मुद्दा उपस्थित करताना पीपल्स डेमोक्रॅटिक पार्टीच्या (पीडीपी) अध्यक्षा मेहबूबा मुफ्ती म्हणाल्या की, ग्लोबल हंगर इंडेक्समध्ये आपण नेपाळ, बांगलादेश आणि अगदी श्रीलंका यांच्याही मागे आहोत. गोदी मीडिया हे पाहणार नाही आणि त्याऐवजी नमाज, मंदिर आणि मशिदीच्या मुद्द्यांवर लक्ष केंद्रित करेल. भाजपने देश येथवर आणला आहे.

छत्तीसगड काँग्रेस आयटी सेलचे प्रदेशाध्यक्ष म्हणाले की, भारत आता पाकिस्तान, नेपाळ, श्रीलंका यांच्या मागे पडला आहे आणि ग्लोबल हंगर इंडेक्समध्ये 107 व्या क्रमांकावर पोहोचला आहे. खाण्यापिण्याची गरज आहे, पण जे मोदींना मत देतील, पण बोलणाऱ्यांचे खरे कारण देशातील उपासमार, कमालीची महागाई, द्वेष, बेरोजगारी आहे.

‘प्रश्न उपस्थित करणाऱ्यांना भाजप म्हणते हिंदूविरोधी म्हणतो’
राजस्थानचे आपचे निवडणूक प्रभारी विनय मिश्रा म्हणाले की, 2022 च्या ग्लोबल हंगर इंडेक्समध्ये भारत सुदान, नेपाळ, बांगलादेश, श्रीलंका, पाकिस्तान या देशांच्या मागे पडला आहे. 121 देशांच्या यादीत भारत 107 व्या क्रमांकावर आहे. जेव्हा प्रश्न उपस्थित केले जातात, तेव्हा हे भाजपवाले निर्लज्जपणे सांगतात की तुम्ही हिंदुद्रोही आहात आणि त्यांनीच दिवसरात्र देश लुटून घरे भरली आहेत.

‘पाकिस्तानपेक्षा कमी भूकबळी’
स्वराज इंडियाचे निमंत्रक योगेंद्र यादव म्हणाले की, उपाशीपोटी आपण श्रीलंका, बांगलादेश, नेपाळ आणि पाकिस्तानपेक्षाही वाईट आहोत. केवळ भारत माता की जय म्हणत आणि टीव्हीवर पाकिस्तानची बदनामी करून देश मजबूत होत नाही. आधी भारतमातेची भूक भागवा.