उद्धव यांना ऋतुजा लटके यांना उमेदवार बनवायचे नाही! भाजपचा मोठा आरोप, ठाकरे गटाचे ते दोन उमेदवार कोण?


मुंबई : ऋतुजा लटके यांच्या महानगरपालिकेच्या राजीनाम्यावरून सुरू झालेल्या गदारोळात भाजपने उद्धव ठाकरेंवर जोरदार हल्ला चढवला आहे. माजी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांना खरच ऋतुजा लटके यांना उमेदवारी द्यायची आहे का, याबाबत शंका आहे, कारण ज्या प्रकारे त्यांचा राजीनामा देण्यात आला आहे, त्यावरून हे राजीनामे अडकवण्यासाठी हेतुपुरस्सर करण्यात आल्याचे स्पष्ट होत आहे आणि सर्व दोष महानगरपालिकेवर टाकला आहे. असा आरोप भाजप नेते प्रभाकर शिंदे यांनी केला आहे. शिंदे म्हणाले, उद्धव ठाकरे गटात माजी कायदामंत्री असून ते या विषयावर विधाने करत आहेत.

ऋतुजा लटके यांचा राजीनामा अर्ज त्यांनी कसा आणि केव्हा सादर करायचा, राजीनामा मंजूर करण्यासाठी महानगरपालिकेच्या अटी आणि शर्ती काय आहेत, हे त्यांना माहीत नाही का? उद्धव ठाकरे यांना ऋतुजा लटके यांना उमेदवारी द्यायची नाही, असा आरोप प्रभाकर शिंदे यांनी केला. त्यांना इतरांना संधी द्यायची आहे, म्हणून ते जाणीवपूर्वक राजीनाम्याचा भ्रम निर्माण करत आहेत. दुसरीकडे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, महानगरपालिका ही स्वायत्त संस्था आहे, ती निर्णय घेण्यास स्वतंत्र आहे. त्यात राज्य सरकारचा हस्तक्षेप नाही.

राजीनाम्यावर आज होणार सुनावणी
अंधेरी विधानसभा पोटनिवडणुकीत उमेदवारीवरून प्रचंड राजकारण सुरू आहे. शिवसेनेचे माजी आमदार रमेश लटके यांच्या पत्नी ऋतुजा लटके यांना या जागेवरून पोटनिवडणूक लढवायची आहे, परंतु पालिकेने अद्याप त्यांचा राजीनामा स्वीकारला नसल्याने त्यांची उमेदवारी तांत्रिक अडचणीत अडकली आहे. यामुळे त्यांनी मुंबई उच्च न्यायालयात याचिका दाखल केली आहे. त्यात ऋतुजा यांनी महानगरपालिकेला राजीनामा स्वीकारण्याचे निर्देश देण्याची विनंती हायकोर्टाला केली आहे. त्यांच्या याचिकेवर गुरुवारी सुनावणी होणार आहे. ऋतुजा यांचे वकील विश्वजित सावंत यांनी न्यायमूर्ती नितीन जामदार आणि न्यायमूर्ती शर्मिला देशमुख यांच्या खंडपीठासमोर याचिकेचा उल्लेख केला आणि तातडीने सुनावणी घेण्याची विनंती केली. यावर खंडपीठाने गुरुवारी याचिकेवर सुनावणी करणार असल्याचे सांगितले.

याचिकेनुसार, ऋतुजा लटके 2006 पासून महानगरपालिकेमध्ये कार्यरत असून तिला पोटनिवडणूक लढवायची आहे. याचिकाकर्त्याने बीएमसीकडे राजीनामा सादर केला असून सर्व औपचारिकता पूर्ण केल्या आहेत, असे याचिकेत म्हटले आहे. मात्र बीएमसीने त्यांचा राजीनामा मंजूर केलेला नाही. 3 नोव्हेंबर रोजी होणाऱ्या पोटनिवडणुकीत ते लढू शकत नाहीत म्हणून महानगरपालिका त्यांचा राजीनामा स्वीकारण्यास उशीर करत असल्याचे या याचिकेत म्हटले आहे. पोटनिवडणुकीसाठी अर्ज भरण्यास परवानगी द्यावी, अशी विनंतीही त्यांनी उच्च न्यायालयाला केली.

नियम येत आहेत का आड ?
निवडणूक आयोगाच्या नियमांनुसार, ऋतुजा त्यांचा राजीनामा स्वीकारेपर्यंत निवडणुकीत उमेदवारी दाखल करू शकत नाही, कारण त्यांना लाभाच्या पदावर राहता येणार नाही.

बीएमसीने स्वीकारला नाही ऋतुजा यांचा राजीनामा
शिवसेनेतील बंडखोरीनंतर दोन्ही गटांमधील पक्षाच्या नाव आणि चिन्हाचा मुद्दा तातडीने मिटल्यानंतर आता विधानसभेच्या अंधेरी पूर्व जागेवर होणाऱ्या पोटनिवडणुकीसाठी त्यांच्यात खडाजंगी सुरू झाली आहे. शिवसेना उद्धव बाळासाहेब ठाकरे पक्षाच्या नेत्यांनी एकनाथ शिंदे यांचा पक्ष बाळासाहेबांची शिवसेना आपल्या उमेदवारावर अनावश्यक दबाव आणल्याचा आरोप केला आहे.

बुधवारी, उद्धव यांच्या पक्षाचे नेते अनिल परब आणि विनायक राऊत यांनी पत्रकार परिषदेत आरोप केला की एकनाथ शिंदे गट त्यांच्या उमेदवार ऋतुजा लटके यांच्या ‘दोन तलवारी आणि ढाल’ या चिन्हावर पोटनिवडणूक लढवण्यासाठी दबाव आणत आहे. त्यांना मंत्रीपदाची ऑफर दिली जात आहे. शिंदे गटाकडून निवडणूक लढवण्यासाठी त्यांच्यावर दबाव आणण्यासाठी महानगरपालिकेकडून जाणीवपूर्वक ऋतुजा लटके यांचा राजीनामा स्वीकारला जात नसल्याचा दावा परब यांनी केला. मात्र, त्यांच्या राजीनाम्याची संपूर्ण फाइल महानगरपालिकेकडे आहे.

कोर्टात पोहोचल्या ऋतुजा
उद्धव गटाच्या उमेदवार ऋतुजा लटके यांनी पालिका प्रशासनाने तत्काळ प्रभावाने राजीनामा स्वीकारण्यासाठी न्यायालयात धाव घेतली आहे. त्यांच्या याचिकेवर गुरुवारी सुनावणी होणार आहे. ऋतुजा यांनीही मुख्यमंत्री शिंदे यांच्या भेटीचे वृत्त निराधार असल्याचे म्हटले आहे.

भाजप मागे पडणार?
अंधेरी पोटनिवडणुकीसाठी मूरजी पटेल भाजपकडून निवडणूक लढवणार आहेत. त्यांच्या निवडणूक कार्यालयाचे उद्घाटन करताना मुंबई भाजपचे अध्यक्ष आशिष शेलार यांनी त्यांची भाजप आणि शिंदे गट युतीचे उमेदवार म्हणून वर्णी लावली होती. मात्र बंडखोरीनंतरच्या पहिल्याच निवडणुकीत उद्धव ठाकरेंना तोंड देण्यासाठी शिंदे गटाचे नेते हतबल होत आहेत. शिंदे यांच्याकडे या जागेची मागणी करून ते भाजपला उमेदवार उभे करण्यास सांगत आहेत.

माजी नगरसेवकाला लागू शकते लॉटरी!
जर काही कारणास्तव ऋतुजा लटके अंधेरी पूर्व विधानसभेची पोटनिवडणूक लढवू शकत नसतील तर त्यांच्या जागी दोन माजी नगरसेवकांपैकी एकाची लॉटरी लागू शकते. उद्धव गोटातील सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार माजी नगरसेवक प्रमोद सावंत आणि माजी महापौर विश्वनाथ महाडेश्वर यांना संधी मिळू शकते. हा शेवटचा पर्याय असेल. आतापर्यंत ऋतुजा या उद्धव गटाच्या उमेदवार आहेत, राजीनामा स्वीकारला नाही तर उद्धव यापैकी एकाही माजी नगरसेवकाला उमेदवारी देऊ शकतात.