T20 World Cup: रोहित शर्मा करू शकतो धोनीच्या पराक्रमाची पुनरावृत्ती, या 5 कारणांमुळे भारत होईल T20 वर्ल्ड चॅम्पियन!


नवी दिल्ली : टी-20 विश्वचषकाच्या इतिहासातील भारत हा पहिला चॅम्पियन संघ आहे, परंतु 2007 च्या मोसमापासून ते आपल्या कामगिरीची पुनरावृत्ती करू शकलेले नाही. महेंद्रसिंग धोनी आणि विराट कोहलीच्या नेतृत्वाखाली भारताने गेल्या विश्वचषकापर्यंत दावा केला होता. यावेळी संघ रोहित शर्माच्या नेतृत्वाखाली खेळणार आहे. 5 वेळा तो आयपीएलमध्ये मुंबई इंडियन्सचा चॅम्पियन बनला असून स्टार्सने जडलेला संघही विजेतेपदाचा दावेदार मानला जात आहे. मात्र, रवींद्र जडेजा आणि जसप्रीत बुमराह यांची दुखापत हा भारतासाठी मोठा धक्का आहे. असे असूनही अशी अनेक कारणे आहेत, ज्यांच्या आधारे भारत विश्वविजेता होताना दिसू शकतो.

उत्तम संघ, उत्तम फलंदाजी
भारताची सर्वात मजबूत बाजू म्हणजे त्याची फलंदाजी. हिटमॅन रोहित शर्मा स्वतः एक मजबूत सलामीवीर आहे आणि आंतरराष्ट्रीय टी-20 मधील त्याचा रेकॉर्ड मजबूत आहे. त्याच्या व्यतिरिक्त, कोहली, या फॉरमॅटमध्ये सर्वाधिक धावा करण्याच्या बाबतीत दुसऱ्या क्रमांकाचा फलंदाज केएल राहुल शीर्ष क्रमात प्रवेश करेल, तर सूर्यकुमार यादव, हार्दिक पांड्या मधल्या फळीत आघाडी घेतील. त्यांच्याशिवाय अक्षर आणि दिनेश कार्तिक हे खेळाडू फिनिशरच्या भूमिकेत दिसणार आहेत. ऋषभ पंत येथे फॉर्मात असेल, तर तो केकवर आयसिंग करेल. ही सर्व नावे आहेत जी एकहाती खेळ जिंकवू शकतात. जगातील कोणत्याही संघाकडे असा फलंदाजीचा क्रम नाही.

फॉर्मात आहे विराट कोहली
गेल्या तीन वर्षांपासून विराट कोहली धावा काढण्यासाठी धडपडत असल्याचे दिसत होते, मात्र आशिया चषकातील शतकानंतर त्याचा फॉर्म बदलला आहेत. जुन्या पद्धतीच्या पद्धतीने तो मैदानी फटकेच खेळला नाही, तर हवाई प्रवासातही त्याने भरपूर चेंडू पाठवले. आता त्याची बॅट जुन्या स्टाईलने धावा देत असेल, तर गोलंदाज घाबरतील. बराच वेळ मैदानावर राहून संघाला विजयापर्यंत नेणे हा त्याचा नैसर्गिक खेळ असून त्याच्याकडून हीच अपेक्षा असेल.

फॉर्ममध्ये परतला हार्दिक पांड्या
गेल्या T20 विश्वचषकात टीम इंडियाचा सर्वात कमकुवत दुवा ठरलेला हार्दिक पांड्या परतल्यानंतर बदलला आहे. अधिक मॅच्युअर दिसत असून त्याच्या गोलंदाजीची खोली वाढली आहे. गुजरात टायटन्सला आयपीएलमध्ये चॅम्पियन बनवल्यानंतर त्याचा दर्जा आणखी वाढला आहे आणि टीम इंडियासाठी चांगली गोष्ट म्हणजे तो त्याच शैलीत कामगिरी करत आहे.

सूर्यकुमार यादव एक्स फॅक्टर
विराट आणि रोहितनंतर सूर्यकुमार यादवला सर्वात आश्वासक फलंदाज मानले जात आहे. तो ऑस्ट्रेलियापासून इंग्लंडपर्यंतच्या गोलंदाजांसोबत मैदानावर खेळताना दिसला आहे, पण खरी कसोटी अजून व्हायची आहे. सध्याचा 360 फलंदाज ऑस्ट्रेलियाच्या मैदानावर कसा खेळतो, हे पाहणे बाकी आहे. भारताला ही स्पर्धा जिंकायची असेल, तर सूर्याला मैदानात तग धरून राहावे लागेल.

रोहित शर्माचा T20I कर्णधारपदाचा विक्रम
रोहित शर्माचा कर्णधारपदाचा विक्रम उत्कृष्ट आहे. त्याने मुंबई इंडियन्सला आयपीएलमध्ये चॅम्पियन बनवले आणि कर्णधारपद मिळाल्यापासून तो सातत्याने झेंडा रोवत आहे. मात्र, आशिया चषकातील पराभव त्याला नक्कीच आठवत असेल. आयसीसीच्या स्पर्धेत पहिल्यांदाच कर्णधारपदाची संधी मिळाल्यास त्याचीही कसोटी लागणार आहे. त्याच्यावर संघाला चांगली सुरुवात करण्याचेच नव्हे, तर कर्णधारपदाच्या दडपणाचे यशात रूपांतर करण्याचेही दडपण आहे. डेथ ओव्हर्समध्ये भारताची कोंडी झाली असली, तरी रोहित शर्मा या कोड्यातून मार्ग काढेल, असा विश्वास आहे.