संजय राऊत यांचे आईला भावनिक पत्र, प्रिय आई… मी परत येईन, तोपर्यंत उद्धव तुमची काळजी घेतील


मुंबई : ईडीच्या कोठडीनंतर ज्या दिवशी शिवसेना नेते संजय राऊत न्यायालयीन कोठडीत जात होते, त्याच दिवशी त्यांनी आईला पत्र लिहिले होते. हे पत्र आता समोर आले असून ते भावनिक आहे. आपल्या आईला लिहिलेल्या या पत्रात संजय राऊत यांनी उद्धव ठाकरेंना सोडण्यासाठी कसा दबाव आणला जात आहे, याचाही उल्लेख केला आहे. बंदुकीच्या जोरावर त्यांच्याविरुद्ध साक्ष देण्यासाठी लोकांवर दबाव आणला जात आहे.

या पत्रात ईडीच्या छाप्याच्या दिवसाची संपूर्ण घटना नमूद करण्यात आली होती. त्यांच्या आईने त्यांना त्यांच्या वाईट काळात कसे धीर दिला आणि शिवसेनेला वाचवण्याचे बोलले. संजय राऊत हे ‘सामना’चे संपादकही राहिले आहेत.

पत्र लिहिल्याबद्दल केंद्र सरकारला दोष देताना संजय राऊत यांनी लिहिले की, मला अनेक वर्षे पत्र लिहिण्याची संधी मिळाली नाही. तर मी रोज सामनाचे पहिले पान लिहायचो. दौऱ्यात राऊत रोज सकाळ-संध्याकाळ आईशी फोनवर बोलायचे, पण पत्र लिहायला विसरले. केंद्र सरकारने हे पत्र लिहिण्याची संधी दिली आहे. ईडीची कोठडी संपल्यानंतर त्यांनी न्यायालयीन कोठडीत जाण्यापूर्वी न्यायालयाबाहेर बेंचवर बसून हे पत्र लिहिले.

ईडीच्या छाप्याचा दिवसही नमूद
ईडीचे अधिकारी रविवारी 1 ऑगस्ट रोजी संजय राऊत यांच्या घरी दाखल झाले होते. त्यावेळी राऊत यांच्या मातोश्री बाळासाहेब ठाकरेंच्या फोटोखाली ठामपणे बसल्या होत्या. ईडीच्या अधिकाऱ्यांनी खोली, मंदिर, स्वयंपाकघर, मीठ, मसाले, मैदा आणि बॉक्सची झडती घेतली. त्यावेळीही त्यांची आई सर्व दुःख पाहत होती. संध्याकाळी आईने राऊत यांना मिठी मारली आणि रडू लागली, कारण तिचा धीर सुटला होता.

ईडीच्या छाप्याच्या दिवशी शिवसेनेकडून बाहेर घोषणाबाजी करण्यात आली. तमाम शिवसैनिकांचा आवाज त्यांच्या हृदयात घुसला होता. आईनेही संजय राऊत यांना लवकर येण्यास सांगितले. संजय राऊत यांना घेऊन जाणारी गाडी बाहेर येईपर्यंत आईचा हात वर होता. निघताना त्यांनी आईला सांगितले की आपण नक्कीच परत येऊ आणि महाराष्ट्राच्या आणि आपल्या देशाच्या आत्म्याला इतक्या सहजासहजी मारता येणार नाही, असे सांगितले.

शिवसेना झुकणार नाही
शिवसेना झुकणार नाही, असे संजय राऊत यांनी पत्रात लिहिले आहे. आपण अन्यायाविरुद्ध लढतोय, त्यामुळे शिवसेनेपासून दूर जावे लागल्याचेही त्यांनी लिहिले आहे. भुजबळ आणि राणेंनी शिवसेना सोडल्याची चर्चाही या पत्रात आहे. शिंदे गटाने उद्धव ठाकरेंवर हल्लाबोल केल्यावर आईने संजय राऊत यांना शिवसेनेला वाचवण्यास सांगितले. शिवसेना आणि बाळासाहेबांशी कधीही बेईमानी करू नको, असे त्यांच्या आईने सांगितले होते. ईडी आणि इन्कम टॅक्सच्या भीतीने अनेक शिवसैनिकांनी शिवसेना सोडली, पण राऊतांना बेईमानांच्या यादीत जायचे नाही. लोक बंदुकीच्या जोरावर त्यांच्या विरोधात खोटी विधाने करत आहेत आणि ठाकरे यांची बाजू सोडण्याचा सल्ला दिला जात आहे.

टिळक आणि सावरकरांनीही अत्याचार सहन केले
टिळक आणि सावरकरांनाही अत्याचार सहन करावे लागले, असे संजय राऊत यांनी पत्रात लिहिले आहे. शिवसेनेसाठी अनेक शिवसैनिकांनी प्राण गमावले आहेत. पक्ष अडचणीत असताना त्यांच्यासारखा नेता मैदानातून कसा पळून जाऊ शकतो. उद्धव ठाकरे हे त्यांचे जिवलग मित्र आणि सेनापती आहेत. अशा वेळी बाळासाहेब ठाकरे यांना सोडले तर कोणता चेहरा दाखवणार? आज महाराष्ट्र षड्यंत्रकर्त्यांच्या ताब्यात आहे. शिवसेनेचे अस्तित्व आणि महाराष्ट्राची शान नष्ट करायची आहे. पडद्यामागे बरेच काही चालले आहे. अशा वेळी हात बांधून, मान झुकवून तुम्ही गुलामासारखे कसे जगू शकता? नॅशनल हेराल्ड प्रकरणात सोनिया आणि राहुल गांधींनाही त्रास दिला जात असल्याचेही त्यांनी सांगितले. रोहित पवार यांनाही त्रास दिला जात आहे. या दडपशाहीतून नव्या क्रांतीच्या ठिणग्या उमटतील आणि नवे स्वातंत्र्य साजरे होईल आणि लोकशाहीचा पुनर्जन्म होईल.

राऊत यांनी शिवसेनेला आई म्हणत तू माझी आई आहेस असे म्हटले. माझ्या आईशी बेईमान होण्यासाठी माझ्यावर दबाव आणला गेला आहे. सरकारविरोधात न बोलणे महागात पडेल, असे म्हटले आहे. अशा धमक्या आल्या, ज्यासाठी ते त्यांच्या आईपासून दूर आहे, कारण ते या धमक्या आणि दबावाला शरण गेले नाही. तोपर्यंत उद्धव ठाकरे आणि अनेक शिवसैनिक त्यांच्या आईची मुले होतील आणि त्यांना सांभाळावे लागेल.