ऋतुजा लटके प्रकरण: उद्धव ठाकरे गटाला हायकोर्टातून मोठा दिलासा, कोर्टाचे आदेश BMC, सकाळी 11 वाजेपर्यंत राजीनामा मंजूरीचे पत्र द्या


मुंबई : अंधेरी पोटनिवडणुकीत ठाकरे गटाच्या उमेदवार ऋतुजा लटके यांच्या राजीनाम्याबाबत महत्त्वपूर्ण निर्णय घेण्यात आला आहे. महानगरपालिका आणि ऋतुजा लटके यांच्या वकिलांचा युक्तिवाद ऐकल्यानंतर न्यायालयाने महानगरपालिकेला उद्या सकाळी 11 वाजेपर्यंत ऋतुजा लटके यांचा राजीनामा स्वीकारण्याचे पत्र देण्याचे आदेश दिले आहेत. उद्धव गटाच्या उमेदवार ऋतुजा लटके यांनी महापालिका प्रशासनाने तत्काळ प्रभावाने राजीनामा स्वीकारण्यासाठी न्यायालयात धाव घेतली होती. ऋतुजा यांनी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांची भेट घेतल्याचे वृत्त निराधार असल्याचे म्हटले आहे. बुधवारी, उद्धव यांच्या पक्षाचे नेते अनिल परब आणि विनायक राऊत यांनी पत्रकार परिषदेत आरोप केला होता की एकनाथ शिंदे गट त्यांच्या उमेदवार ऋतुजा लटके यांच्या ‘दोन तलवारी आणि ढाल’ या चिन्हावर पोटनिवडणूक लढवण्यासाठी दबाव आणत आहे. त्यांना मंत्रीपदाची ऑफर दिली जात आहे. शिंदे गटाकडून निवडणूक लढवण्यासाठी त्यांच्यावर दबाव आणण्यासाठी महापालिकेकडून जाणीवपूर्वक ऋतुजा लटके यांचा राजीनामा स्वीकारला जात नसल्याचा दावा परब यांनी केला होता. मात्र, त्यांच्या राजीनाम्याची संपूर्ण फाइल महानगरपालिकेकडे आहे.

ऋतुजा लटके यांच्या वकिलाचा युक्तिवाद
ऋतुजा लटके यांचे वकील विश्वजित सावंत यांनी मुंबई उच्च न्यायालयाला सांगितले की, ऋतुजा लटके यांनी पहिल्यांदाच 2 सप्टेंबर रोजी बीएमसीकडे राजीनामा सादर केला होता. जवळपास एक महिन्यानंतर 29 सप्टेंबर रोजी त्यांचा राजीनामा स्वीकारण्यात आला नसल्याची माहिती मिळाली. दरम्यान, केंद्रीय निवडणूक आयोगाने 3 ऑक्टोबर रोजी अंधेरी विधानसभेच्या पोटनिवडणुकीची घोषणा केली. त्यानंतर ऋतुजा लटके यांनी 3 ऑक्टोबर रोजी पुन्हा राजीनामा दिला. यावेळीही त्यांनी निवडणूक लढवण्यासाठी राजीनामा देत असल्याचे सांगितले. ऋतुजा लटके यांच्याविरुद्ध महापालिकेमध्ये कोणतीही चौकशी प्रलंबित नाही किंवा त्यांच्यामुळे कोणतीही चौकशी प्रलंबित नाही. मात्र, महापालिकेच्या आदेशानंतर त्यांनी या सर्व बाबींनाही हात घातला. यानंतर ऋतुजा लटके यांना एक महिन्याची नोटीस पूर्ण करता आली नाही, तर एक महिन्याचा पगार देता यावा यासाठी टॅक्स इनव्हॉइस देण्यात आली. हे कर बीजक 10 ऑक्टोबर 2022 रोजी जारी करण्यात आले होते.

याचा अर्थ ऋतुजा लटके यांचा राजीनामा स्वीकारण्यात आला असा घ्यावा का? ऋतुजा लटके यांनी महापालिकेने दिलेल्या इनव्हॉइसची रक्कमही भरली होती. आश्चर्य म्हणजे ऋतुजा महानगरपालिकेमध्ये लिपिक म्हणून काम करतात. महापालिका आयुक्त त्यांचा राजीनामा स्वीकारत नाहीत. कायद्याने त्यांचा राजीनामा आयुक्तांकडेही गेला नसावा. लटके यांच्या वकिलांनी सांगितले की हे स्वेच्छानिवृत्तीचे प्रकरण आहे, जे आयुक्त स्वीकारू शकले असते.

महानगरपालिकेचा युक्तिवाद
महापालिकेतर्फे वकील साखरे यांनी कोर्टात सांगितले की, ऋतुजा लटके यांच्या विरोधात तक्रार प्रलंबित आहे. प्रत्यक्षात एका प्रकरणात हांगे यांच्याविरुद्ध भ्रष्टाचाराची तक्रार असलेली विभागीय चौकशी प्रलंबित आहे. याशिवाय लाच घेतल्याचे प्रकरणही प्रलंबित आहे. ऋतुजा संपर्क साधण्याच्या कामात व्यस्त असल्याचा आरोप महानगरपालिकेने केला आहे. त्या कधीच ऑफिसमध्ये येऊन नीट काम करत नव्हत्या. या प्रकरणी कोर्टाने महापालिकेच्या वकिलाला विचारले की ही तक्रार कधी नोंदवली गेली. ज्यावर विश्वजीतने सांगितले की हे 12 ऑक्टोबर रोजी घडले.

त्यावर आक्षेप घेत लटके यांचे वकील विश्वजित सामंत म्हणाले की, ही खोटी तक्रार आहे, जी दुसऱ्याच्या सांगण्यावरून दाखल करण्यात आली आहे. ते म्हणाले की, मी निवडणूक लढवली तर छाननीच्या वेळी माझ्या अर्जाला आव्हान दिले जाऊ शकते. त्याचबरोबर मी माझ्या पदाचा गैरवापर करत असल्याचेही बोलले जात आहे. हे एक सुविचारित षडयंत्र आहे. महापालिकेचे वकील अ‍ॅड. साखरे यांनी सांगितले की, महापालिकेच्या नियमानुसार एखाद्या कर्मचाऱ्याला राजीनामा द्यायचा असेल, तर त्याला एक महिना अगोदर नोटीस द्यावी लागते. नोटीस पाहिली तर कळेल की, तत्काळ सोडण्याची चर्चा झाली आहे. ही सूट द्यायची की नाही हा महापालिकेचा अधिकार आहे.

त्यांचा राजीनामा अद्याप स्वीकारण्यात आला नसल्याचे त्यांनी सांगितले. हा निर्णय घेण्यासाठी महिनाभराचा कालावधी लागतो. जोपर्यंत त्यांना या निर्णयाची माहिती मिळत नाही, तोपर्यंत कोणताही कर्मचारी हा महापालिकेचा कर्मचारी असतो आणि त्याने त्याच्या सेवा सोडल्या पाहिजेत. ते म्हणाले की, 3 ऑक्टोबर रोजी पाठवलेल्या स्टेटस नोटीसमध्ये तांत्रिक त्रुटी आहेत. ड्युटी संपल्यानंतर कर्मचाऱ्याने ही नोटीस पाठवली असून ती स्वीकारावी अशी इच्छा आहे. ती स्वीकारायची की नाकारायची हे सर्वस्वी आयुक्तांच्या निर्णयावर अवलंबून आहे.