निवडणूक चिन्ह देताना झाला पक्षपातीपणा, उद्धव ठाकरेंचा आरोप, निवडणूक आयोगाला लिहिले पत्र


मुंबई : महाराष्ट्राचे माजी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी निवडणूक आयोगाला (ECI) पत्र लिहून निवडणूक चिन्ह देताना भेदभाव केला असल्याचा आरोप केला आहे. वृत्तानुसार, उद्धव ठाकरे यांनी पत्रात 12 मुद्दे मांडले आहेत. या 12 मुद्यांमध्ये त्यांनी निवडणूक आयोगावर गंभीर आरोप केल्याचे सांगण्यात येत आहे.

अंधेरी पूर्व पोटनिवडणूक लढवण्यासाठी निवडणूक आयोगाने उद्धव ठाकरे गटाला ‘ज्वलंत मशाल’ हे निवडणूक चिन्ह दिले आहे. याशिवाय त्यांना पक्षासाठी ‘शिवसेना- उद्धव बाळासाहेब ठाकरे’ हे नाव देण्यात आले. एकनाथ शिंदे गटाला ‘तलवार-ढाल’ आणि पक्षाचे नाव ‘बाळासाहेबांची शिवसेना’ असे निवडणूक चिन्ह देण्यात आले आहे. शिवसेनेच्या नावावर आणि चिन्हावर कोणाचा अधिकार असेल, या संदर्भात निवडणूक आयोगाने अंतरिम निर्णयानुसार ठाकरे आणि शिंदे गटाला पक्षाची पर्यायी नावे आणि चिन्हे दिली आहेत. त्यासाठी आयोगाने दोन्ही गटांकडून सूचना मागवल्या होत्या. नुकतेच सर्वोच्च न्यायालयाने हे प्रकरण निवडणूक आयोगाकडे सोपवले होते.

उद्धव ठाकरेंचा आरोप
निवडणूक आयोग शिंदे गटाकडे झुकल्याचा आरोप उद्धव ठाकरेंनी केला आहे. शिंदे गटाच्या पक्षाची नावे आणि चिन्हे असलेल्या यादीच्या आधी निवडणूक आयोगाने आपल्या संकेतस्थळावर सुचवलेली नावे आणि चिन्हे टाकली, त्यामुळे शिंदे गटाला सूचना कॉपी करण्याची संधी दिली, असा ठाकरे गटाचा आरोप आहे.

त्यांनी सुचवलेले पक्षाचे नाव आणि चिन्ह शिंदे गटानेच निवडले असल्याचा आरोप ठाकरे गटाकडून करण्यात आला आहे. हा मजकूर नंतर निवडणूक आयोगाच्या वेबसाइटवरून हटवण्यात आल्याचा आरोपही ठाकरे गटाने केला आहे. शिंदे गटाने सुचविलेली नावे व चिन्हे निवडणूक आयोगाच्या संकेतस्थळावर अपलोड केलेली नाहीत, असे ठाकरे गटाने पत्रात लिहिले आहे. त्यांच्या पसंतीप्रमाणेच शिंदे गटानेही आपली पसंती सादर केली, त्यामुळे त्यांच्या पसंतीचे नाव व चिन्ह ठाकरे गटाला वाटप होऊ शकले नाही, असा आरोप ठाकरे गटाने केला आहे.

अंधेरी पूर्व पोटनिवडणूक
अंधेरी पूर्व विधानसभा जागेसाठी पोटनिवडणूक जाहीर झाल्यानंतर शिंदे गटाने निवडणूक आयोगाकडे पक्षाचे नाव आणि चिन्हाबाबत लवकरात लवकर निर्णय घेण्याची विनंती केली होती. 3 ऑक्टोबर रोजी भारताच्या निवडणूक आयोगाने सहा राज्यांतील सात विधानसभा जागांच्या पोटनिवडणुकीच्या तारखा जाहीर केल्या होत्या. यामध्ये मुंबईच्या अंधेरी पूर्व सीटचा समावेश आहे. या जागांसाठी 3 नोव्हेंबरला मतदान होणार असून, 6 नोव्हेंबरला निकाल जाहीर होणार आहेत.

अंधेरी पूर्व जागेवर का होत आहे पोटनिवडणूक ?
याचवर्षी 12 मे रोजी अंधेरी पूर्व येथील शिवसेनेचे आमदार रमेश लटके यांचे दुबईत निधन झाले. तो कुटुंबासह दुबईला सुट्टी घालवण्यासाठी गेला होता. त्यांच्या मृत्यूचे कारण हृदयविकाराचा झटका असल्याचे सांगण्यात आले. त्यांचे वय 52 वर्षे होते. या जागेवरून ते दुसऱ्यांदा आमदार झाले होते. विधानसभेत जाण्यापूर्वी ते नगरसेवकही होते.