असदुद्दीन ओवेसींनी हिजाबची केली कुंकू आणि मंगळसूत्राशी तुलना, म्हणाले- कुराणमध्ये अल्लाहचा आदेश


नवी दिल्ली: हिजाबवरील बंदीवरून गुरुवारी सर्वोच्च न्यायालयाच्या न्यायाधीशांमध्ये मतभेद झाले आणि आता हे प्रकरण मोठ्या खंडपीठाकडे पाठवले जाणार आहे. दरम्यान, हिजाबच्या प्रकरणाने पुन्हा एकदा राजकीय रंग घेतला आहे. सर्वोच्च न्यायालयाच्या सुनावणीचा संदर्भ देत असदुद्दीन ओवेसी म्हणाले की, सर्वोच्च न्यायालय हिजाबच्या बाजूने एकमताने निर्णय देईल, अशी आम्हाला अपेक्षा होती. पण न्यायाधीशांचे मत वेगळे आहे, आम्ही त्याचा आदर करतो. न्यायमूर्ती धुलिया म्हणाले की, निवड ही खूप मोठी गोष्ट आहे आणि त्याचा आदर केला पाहिजे. त्यांनी कलम 14 आणि 19 चा संदर्भ देत आपला निर्णय लिहिला आहे.

हिजाबची मंगळसूत्र, कुंकू आणि पगडीशी तुलना
असदुद्दीन ओवेसी म्हणाले की, भाजपने हा अनावश्यक मुद्दा बनवला आहे. हा मुलीच्या आवडीचा विषय आहे. एका टीव्ही चॅनलशी बोलताना ओवेसी यांनी हिजाबची तुलना पगडी, कुंकू आणि मंगळसूत्राशी केली. तुम्ही गणवेशातील शीख मुलाला पगडी आणि हिंदू मुलीला कुंकू आणि मंगळसूत्र घालण्याची परवानगी देता, परंतु मुस्लिम मुलींना हिजाब घालण्याची परवानगी नाही, तर हा भेदभाव आहे, असे ते म्हणाले. ओवेसी म्हणाले की, जर मुलांना एकमेकांच्या धार्मिक परंपरा दिसत नाहीत, तर त्यांना विविधता कशी समजणार. मुलांना शाळेतच सर्व परंपरा समजणे महत्त्वाचे आहे.

ओवेसी म्हणाले – हिजाब हे कुराणमध्ये अल्लाहचे फर्मान
इतकेच नाही तर असदुद्दीन ओवेसी म्हणाले की, इस्लाममध्ये हिजाब अनिवार्य आहे. अल्लाह आणि कुराणने हिजाब आणि निकाब ठरवले आहेत. जर कोणाला हिजाब घालायचा नसेल, तर तो करू शकतो, पण कोणाची इच्छा असेल तर त्याला तो घालण्याची परवानगी द्यावी. मुलींनी हिजाब घालावा, असा अल्लाहचा हुकुम कुराणात आहे, असे ते म्हणाले. ओवेसी म्हणाले की, ज्या अँकरने हिजाब घातला नाही, त्याच अँकरशी बोलेन असे मी कधी म्हटले आहे का? याच मुद्द्यावर बोलताना ऑल इंडिया मुस्लिम पर्सनल लॉ बोर्डाच्या सदस्या यास्मिन फारुकी म्हणाल्या की, दोन्ही न्यायाधीशांचे मत भिन्न होते. यावरून असे दिसून येते की दोन लोकांची मते भिन्न असू शकतात.

सपा खासदार म्हणाले- हिजाबवर बंदी चुकीची, निवड आवश्यक
फारुकी म्हणाले की, कोणी धर्मावर विश्वास ठेवतो आणि किती मानतो, हा निवडीचा विषय आहे. यास्मिन म्हणाल्या की, माझी आई हिजाब घालायची, पण मी दुपट्टा घेते. माझी मुलगी पण जीन्स घालते. हा प्रत्येकाचा निवडीचा विषय आहे. त्याचवेळी सपा खासदार एसटी हसन म्हणाले की, जोपर्यंत हिजाबचा प्रश्न आहे, कोणालाही काहीही करण्यास भाग पाडू नये. एखाद्याने ते घातले किंवा नाही, ते मुलींवर सोडले पाहिजे. विशेष म्हणजे सपाचे आणखी एक खासदार शफीकुर रहमान बुर्के म्हणाले होते की जर मुलींनी हिजाब घातला नाही, तर त्या भटक्या होतील.