युद्ध टाळण्यासाठी देश सोडून पळून जाणारे रशियन नागरिक करत आहेत या पद्धतीचा अवलंब


मॉस्को – रशिया आणि युक्रेनमध्ये सातत्याने युद्ध सुरू आहे. दरम्यान, रशियातून नागरिकांची पलायन करण्याची प्रक्रिया सुरूच आहे. राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी देशात तीन लाख अतिरिक्त सैन्य तैनात करण्याच्या निर्णयानंतर गेल्या आठवड्यात लोक देश सोडून पळून जात आहेत. युक्रेनविरुद्ध सुरू असलेल्या युद्धाच्या पार्श्वभूमीवर पुतिन यांनी तीन लाख राखीव सैनिकांची जमवाजमव करण्याची घोषणा केली असून, त्यानंतर तेथील नागरिकांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे. आपल्याला देखील युद्धात जावे लागेल, या भीतीने लोक देश सोडून जात आहेत.

राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्या घोषणेपूर्वी, रशियन नागरिकांना कल्पना नव्हती की युक्रेनमध्ये त्यांच्यासाठी युद्ध होण्याची शक्यता आहे. रणांगणावर जाऊ नये, म्हणून लोक वेगवेगळे मार्ग अवलंबत आहेत.

रशियन लोक देश सोडून पळून जात आहेत
देशव्यापी लष्करी कॉल-अपच्या घोषणेपासून हजारो रशियन नागरिकांनी देश सोडून पलायन करण्यास सुरुवात केली आहे. मॉस्कोमधील रेडक्रॉस केंद्रात, एक स्त्री घाबरून तिच्या ज्यू मूळचा पुरावा शोधण्याचा प्रयत्न करते, जेणेकरून तिच्या मुलाला युक्रेनमध्ये लढण्यासाठी पुतिनच्या मोहिमेतून पळून जाण्यास मदत होईल. सुरक्षेच्या कारणास्तव नाव सांगण्यास नकार देणाऱ्या महिलेने सांगितले की, युक्रेनमध्ये लढण्यासाठी तिच्या मुलासाठी न जाण्याचा एकमेव मार्ग म्हणजे इस्त्रायली पासपोर्ट मिळवणे, अशी बातमी एएफपी या वृत्तसंस्थेने दिली.

शोधत आहेत ज्यू असल्याचा पुरावा !
अनेकजण त्यांच्या ज्यूंची मुळे शोधण्यासाठी धडपडत आहेत. त्यापैकी एक 32 वर्षीय इव्हान मित्रोफानोव्ह आहे, जो त्याचे आजी-आजोबा ज्यू असल्याचा पुरावा शोधत आहे. मित्रोफानोव्ह यांना वाटते की इस्रायल हा एक चांगला पर्याय आहे. इस्रायलमध्ये स्थलांतराची ही नवी लाट इतकी मोठी आहे की मॉस्कोच्या नोकरशहांची दमछाक होत आहे. पश्चिम मॉस्कोमधील म्युनिसिपल अॅडमिनिस्ट्रेशन ऑफिसमध्ये काम करणाऱ्या तातियाना कालाझनिकोवा म्हणाल्या की, आमचे 90 टक्के ग्राहक त्यांच्या ज्यू मूळचा शोध घेतात.

इस्रायलमध्ये आश्रय घेत आहेत रशियन नागरिक
रशियन अधिकाऱ्यांनी देशद्रोही म्हणून देश सोडण्याची घाई करणाऱ्या रशियनांवर टीका केली आहे. इस्रायलच्या 9.4 दशलक्ष रहिवाशांपैकी दहा लाखांहून अधिक लोक माजी सोव्हिएत युनियनचे आहेत. इस्रायलचे म्हणणे आहे की युद्ध सुरू झाल्यापासून रशिया आणि युक्रेनकडून इमिग्रेशन अर्ज तिप्पट झाले आहेत. सेंट्रल ब्युरो ऑफ स्टॅटिस्टिक्सने फेब्रुवारीच्या अखेरीपासून रशियामधून 20,000 आणि युक्रेनमधून 12,000 हून अधिक आगमनांची गणना केली आहे. अलीकडे जॉर्जिया आणि कझाकिस्तानच्या सीमेवरही लोकांच्या लांबच लांब रांगा पाहायला मिळाल्या.