दारिद्र्य आणि गरीबीही मोडू शकला नाही अस्तम उरांवचा उत्साह, आता फिफा वर्ल्ड कपमध्ये करणार भारताचे प्रतिनिधीत्व


गुमला: गोराटोली हे झारखंडच्या गुमला जिल्ह्यातील एक छोटेसे गाव आहे. या गावची एक मुलगी आहे, अस्तम उरांव, जी मंगळवारी अंडर-17 महिला फिफा वर्ल्डमध्ये भारताचे कर्णधारपद भूषवणार आहे. अत्यंत गरीब कुटुंबातून आलेली, सर्व प्रकारच्या आव्हानांना आणि अडचणींचा सामना करणारी अस्तम आज जागतिक स्तरावर देशाचे नेतृत्व करेल. घरात तीन बहिणींसह एक लहान भाऊ आहे. घरच्या उदरनिर्वाहासाठी आई-वडिलांसोबत बहिणीही रोजंदारीवर काम करतात. एक दिवस त्यांचे नशीब नक्कीच बदलेल, ज्यामुळे अस्तमने आता नवी आशा दिली आहे.

झारखंडमधील गुमला जिल्हा माओवाद्यांच्या कारवायांमुळे त्रस्त आहे. अस्तम स्वतः आदिवासी समुदायातून आलेली आहे, परंतु जेव्हा ती फिफा विश्वचषक स्पर्धेत भारतीय संघाची कर्णधार बनली, तेव्हा तिचा परिसर गोराटोली प्रसिद्धीच्या झोतात आला. याआधी हा प्रदेश केवळ गरिबी, भूक आणि हिंसाचारासाठी ओळखला जात होता.

19 वर्षांखालील संघात कर्णधार होताच, आता गोराटोलीच्या विकासासाठी बंद झालेले दरवाजे आता उघडले आहेत. ती कर्णधार होताच गुमला जिल्हा प्रशासनाने अस्तमच्या नावावर 2 कोटी रुपयांचे फुटबॉल स्टेडियम आणि तिच्या गावासाठी पक्का रस्ता जाहीर केला आहे. फिफा विश्वचषकात अस्तमची निवड झाल्यानंतर, गुमला उपायुक्त सुशांत गौरव यांनीही तिचे वडील हिरालाल उरांव आणि आई तारा देवी यांचा सत्कार करण्यासाठी तिच्या गावाला भेट दिली.

बहिणीचे स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी मजुरी
अस्तम अतिशय गरीब कुटुंबातून आलेली आहे. वडील शेतकरी आहेत, पण एका हंगामात एकच पीक घेता येत असल्याने फावल्या वेळात ते गुमला येथे मजूर म्हणून जातात. घरी, तिची मोठी बहीण अंशू राष्ट्रीय स्तरावरील डिस्कस थ्रो अॅथलीट आहे. त्याच वेळी, अस्तमची धाकटी बहीण अलका झारखंड 16 वर्षाखालील फुटबॉल संघाची खेळाडू आहे. लहान भाऊ तिथे शिकत आहे.

अस्तमची मोठी बहीण अंशू सांगते की, पाण्याची सोय नसल्यामुळे तिचे वडील भाजीपाला शेती करू शकत नाहीत, त्यामुळे घरखर्च भागवण्यासाठी तिचे वडील गुमला बाहेर दुसऱ्या जिल्ह्यात मजुरीसाठी जातात.

अंशू सांगते की, जेव्हा अस्तम, सुमिना आणि अलका खेळात प्रगती करू लागल्या, त्यांच्या गरजा भागवण्यासाठी आईने महिला मंडळाकडून दहापट लहान-मोठे पैसे कर्ज म्हणून घेतले, ज्याची परतफेड करण्यासाठी मी गावात काम करत असे. मी एक मजूर आहे.

भारताचा पहिला सामना अमेरिकेशी
फिफा अंडर-17 महिला विश्वचषक स्पर्धेत भारताचा पहिला सामना अमेरिकेविरुद्ध आहे. अमेरिकेसारख्या बलाढ्य संघाला भारताला कडवे आव्हान द्यावे लागेल. भारत यजमान म्हणून या वयोगटातील स्पर्धेसाठी पात्र ठरला आहे. या स्पर्धेत भारताव्यतिरिक्त मोरोक्को आणि टांझानिया हे पदार्पण संघ आहेत. भारताच्या गटात अमेरिका आणि मोरोक्कोशिवाय ब्राझीलसारखे बलाढ्य संघ आहेत.

भारताचे मुख्य प्रशिक्षक थॉमस डेनरबी संघाच्या तयारीवर समाधानी असून यजमानांविरुद्ध गोल करणे कठीण जाईल, असे त्यांनी म्हटले आहे. येथील कलिंगा स्टेडियमवर अमेरिकेविरुद्ध गुण मिळवणे ही देखील भारतीय संघासाठी मोठी उपलब्धी असेल. दिवसाच्या इतर सामन्यांमध्ये मोरोक्कोचा सामना ब्राझीलचा तर चिलीचा सामना न्यूझीलंडशी होणार आहे.