शिवसेनेसाठी नवीन निवडणूक चिन्ह ‘क्रांतीकारक’ ठरेल… संजय राऊत यांचा दावा


मुंबई : निवडणूक आयोगाने उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेला ‘मशाल’ चिन्ह दिले आहे. तर उद्धव ठाकरे गटाच्या पक्षाचे नाव म्हणून ‘शिवसेना- उद्धव बाळासाहेब ठाकरे’ हे नाव मंजूर करण्यात आले आहे. दुसरीकडे, उद्धव ठाकरे यांचे खास सरदार आणि शिवसेनेचे खासदार संजय राऊत यांनी सोमवारी पक्षासाठी नवीन निवडणूक चिन्ह ‘क्रांतीकारक’ ठरेल आणि भविष्यात ते आणखी मजबूत होईल, अशी आशा व्यक्त केली. न्यायालयाबाहेर पत्रकारांशी अनौपचारिक संवाद साधताना संजय राऊत यांनी ही माहिती दिली. त्यांना जामीनासाठी न्यायालयात हजर करण्यात आले होते.

खरं तर, शिवसेनेच्या ‘धनुष्यबाण’ चिन्हावर आणि त्यांच्या नावावर (शिवसेना) बंदी घालण्याबद्दल निवडणूक आयोगाने (ECI) संजय राऊत यांची गेल्या आठवड्यात सवाल केला होता. राऊत म्हणाले की, ही पहिलीच वेळ नाही. यापूर्वी इंदिरा गांधीही अशाच परिस्थितीतून गेल्या होत्या आणि काँग्रेसचे निवडणूक चिन्ह तीनदा बदलण्यात आले आणि जनता दलालाही असाच अनुभव आला. निवडणूक आयोगाने ‘शिवसेना’ या पक्षाचे नाव गोठविल्यानंतर (8 ऑक्टोबर) ते म्हणाले की, पक्षाचा आत्मा तसाच आहे आणि तो कोणाचा पक्ष आहे, हे लोकांना आधीच माहित आहे, त्यामुळे काही फरक पडणार नाही.

‘शिंदे गटामुळे संपूर्ण महाराष्ट्र त्रस्त’
आगामी अंधेरी पूर्व पोटनिवडणुकीपूर्वी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या गटाला शिवसेनेचे नाव आणि पक्षाचे चिन्ह मिळणे तितके सोपे नसल्याचा दावा राऊत यांनी केला. शिंदे गटावर संपूर्ण महाराष्ट्र नाराज आहे. मनी लाँड्रिंग आणि इतर आरोपांशी संबंधित एका कथित प्रकरणात अंमलबजावणी संचालनालयाने 1 ऑगस्ट रोजी अटक केल्यानंतर शिवसेनेचे फायरब्रँड खासदार सध्या न्यायालयीन कोठडीत आहेत.

उद्धव ठाकरे गटाला मिळाले ‘मशाल’ निवडणूक चिन्ह
निवडणूक आयोगाने सोमवारी सायंकाळी उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेला ‘मशाल’ चिन्ह दिले. धार्मिक अर्थाचा हवाला देत निवडणूक चिन्ह म्हणून ‘त्रिशूल’ची मागणी केल्याचा उद्धव गटाचा दावा आयोगाने फेटाळून लावला आहे. प्रतिस्पर्धी शिवसेना गटांमधील वादावर निवडणूक आयोगाने सोमवारी पक्षाचे नाव म्हणून ‘शिवसेना – उद्धव बाळासाहेब ठाकरे’ असे आदेश जारी केले. तर एकनाथ शिंदे यांच्या गटाला ‘बाळासाहेबांची शिवसेना’ असे नाव देण्यात आले आहे. शिवसेनेच्या प्रतिस्पर्धी गटांनी ‘त्रिशूल’ आणि ‘गदा’ ही निवडणूक चिन्हे दिल्याचा दावाही आयोगाने फेटाळून लावला.