अंधेरी निवडणुकीपूर्वी भाजप आणि शिंदे गटात तणाव, मूरजी पटेलांचा पत्ता कट? उमेदवार देण्यासाठी मुख्यमंत्र्यांवर दबाव


मुंबई : विधानसभेच्या अंधेरी (पूर्व) जागेसाठी होणाऱ्या पोटनिवडणुकीपूर्वी भाजपचे संभाव्य उमेदवार मूरजी पटेल यांचा पत्ता कट होऊ शकतो का? असा सवाल शिंदे गटाचे मुख्य प्रवक्ते दीपक केसरकर यांनी रविवारी केलेल्या वक्तव्यावरून निर्माण झाला आहे. दीपक केसरकर यांनी रविवारी प्रसारमाध्यमांशी बोलताना सांगितले की, अंधेरीतून कोण निवडणूक लढवणार हे अद्याप ठरलेले नाही. शिंदे आणि फडणवीस मिळून हा निर्णय घेतील. ते म्हणाले की तुम्ही लोक मूरजी पटेल यांचे नाव घेत आहात, परंतु अद्याप कोणतीही अधिकृत घोषणा झालेली नाही.

शिवसेना पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे आणि बंडखोर एकनाथ शिंदे गटात शनिवारी निवडणूक आयोगात निवडणूक चिन्हासाठी लढत झाली, तेव्हा उद्धव गटाने असा युक्तिवाद केला होता की, अंधेरी पोटनिवडणूक (अंधेरी) मध्ये निवडणूक, शिंदे गट स्वत:चा उमेदवार उभा करत नाही, मग निर्णय घेण्याची एवढी घाई करण्याची काय गरज आहे.

शिंदे यांच्यावर आहे उमेदवार देण्याचा दबाव
सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, तेव्हापासून शिंदे गटातील अनेक नेते अंधेरी पूर्व पोटनिवडणुकीत आपला उमेदवार उभा करण्यासाठी एकनाथ शिंदे यांच्यावर दबाव आणत आहेत. केसरकर यांचे हे विधान त्या दिशेने जाण्याचे संकेत असल्याचे बोलले जात आहे. शिंदे-फडणवीस एकत्र निर्णय घेतील, हे केसरकर यांचे विधानही मोठे चिन्ह म्हणून पाहिले जात आहे, कारण अंधेरी पूर्वेतील अनेक उत्तर भारतीय भाजप नेते अजूनही पटेल यांच्या उमेदवारीबाबत खूश नाहीत. पटेल हे भाजपचे नव्हे, तर आशिष शेलार यांचे उमेदवार असल्याचे हे नेते खासगीत बोलत आहेत.

…तर युती पहिल्याच झटक्यात तुटेल
अशा स्थितीत शिंदे गटानेही आपला उमेदवार उभा करण्याचा आग्रह धरला, तर पहिल्याच निवडणुकीत भाजप शिंदे गटाची ही युती तुटू शकते. मात्र, शिंदे गटाने आपला उमेदवार उभा केला, तर ते भाजपसाठी फायदेशीर ठरणार असल्याचेही बोलले जात आहे, कारण उद्धव गट आणि शिंदे या दोघांनाही नव्या चिन्हावर लढावे लागणार आहे, तर दुसरीकडे मराठी मतांचे विभाजन झाल्याने या दोघांमधली लढाई निश्चित आहे. तथापि, शिवसेनेच्या संभाव्य उमेदवार ऋतुजा लटके यांना त्यांचे दिवंगत पती माजी आमदार रमेश लटके आणि मराठी मते तसेच भाजपविरोधी मुस्लिम-ख्रिश्चन आणि काँग्रेस-राष्ट्रवादी मतांमुळे या प्रदेशातून सहानुभूती मिळण्याची शक्यता आहे.

धोका पत्करणार नाही भाजप
असाही तर्क आहे की, सध्या थेट भाजप आणि शिवसेना यांच्यातच लढत आहे. शिंदे गटाचा तिसरा उमेदवार उभा करून भाजपला कोणताही धोका पत्करायचा नाही, कारण शिंदे गटाचा उमेदवार निवडणूक लढवणार असेल, तर भाजपलाही त्यांच्याविरोधात प्रचार करावा लागणार आहे. दुसरे म्हणजे, शिवसेनेच्या विरोधात प्रचार करायला शिंदे गटाचा एकही नेता मिळणार नाही.

त्यामुळेच शिंदे गटाने उमेदवार देण्यासाठी अधिक दबाव आणल्यास भाजपला ही जागा शिंदे गटासाठी सोडावी लागू शकते, असे बोलले जात आहे. असे झाल्यास मूरजी पटेल यांचे पत्ता कापला जाईल का, अशी चर्चा विधानसभा मतदारसंघात सुरू आहे. मात्र, या प्रश्नाचे उत्तर येणारा काळच देईल.