शिवसेनेच्या निवडणूक चिन्हावर शिंदे गटाचा दावा, आता निवडणूक आयोगाने उद्धव ठाकरेंकडून मागितले उत्तर


मुंबई : महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या गटाने शिवसेनेच्या धनुष्यबाण या निवडणूक चिन्हावर दावा केला आहे. त्यावर निवडणूक आयोगाने उद्धव ठाकरे यांच्या गटाला शनिवारी दुपारी 2 वाजेपर्यंत उत्तर देण्यास सांगितले आहे. निवडणूक आयोगाने यापूर्वी दोन्ही गटांना त्यांचे म्हणणे मांडण्यास आणि 7 ऑक्टोबरपर्यंत लेखी निवेदने देण्यास सांगितले होते, जेणेकरून या प्रकरणाची सुनावणी सुरू करता येईल.

शिंदे गटाने 4 ऑक्टोबर रोजी लिहिलेल्या पत्रात निवडणूक आयोगाला चिन्हासह त्यांच्या याचिकेवर तातडीने सुनावणी घेण्याची आणि चिन्हाचा गैरवापर टाळण्यासाठी 3 नोव्हेंबर रोजी होणाऱ्या अंधेरी पूर्व जागेच्या पोटनिवडणुकीपूर्वी त्याचे वाटप करण्याची विनंती केली. शिवसेनेचे आमदार रमेश लटके यांच्या मे महिन्यात निधन झाल्याने ही जागा रिक्त झाली होती. शिवसेनेचे निवडणूक चिन्ह धनुष बाण त्यांना द्यावे, अशी मागणी शिंदे गटाने केली आहे.

शिंदे गटाचा दावा काय?
त्यांना शिवसेनेच्या बहुतांश सदस्यांचा पाठिंबा असल्याचा शिंदे कॅम्पचा दावा आहे. ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेला बहुमताचा पाठिंबा नाही आणि त्यामुळे त्यांनी अद्याप कोणतीही कागदपत्रे सादर केलेली नाहीत. शिवसेनेत बंडखोरी झाल्यापासून खऱ्या शिवसेनेबाबत वाद सुरू आहे. एकनाथ शिंदे आणि उद्धव ठाकरे हे दोन्ही गट स्वतःला खरी शिवसेना म्हणवून घेत आहेत. अशा स्थितीत निवडणूक आयोगाची सुनावणी महत्त्वाची आहे, कारण तो कोणत्या गटाला ‘धनुष्यबाण’ चिन्ह मिळणार, हे ठरवेल आणि त्यामुळेच खरी सेना म्हणून ओळखली जाईल.

निवडणूक चिन्हाच्या वापरावर बंदी घालणार का?
निवडणूक आयोगाला विनंती करणाऱ्या शिंदे गटाच्या या हालचालीकडे ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेला निवडणुकीदरम्यान चिन्ह वापरण्यापासून रोखण्याचा प्रयत्न म्हणून पाहिले जात आहे. अंधेरी (पू) पोटनिवडणुकीपूर्वी चिन्हाच्या वापरावर बंदी घातल्यास ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेला मोठा धक्का बसेल कारण त्यांना पुन्हा वेगळ्या चिन्हाने निवडणूक लढवावी लागणार आहे.