संजू सॅमसनने ही चूक केली नसती, तर भारत जिंकला असता


लखनौ : संजू सॅमसनने नाबाद 86, तर श्रेयस अय्यरने अर्धशतक ठोकले. पण दोघांचीही चमकदार कामगिरी निष्फळ ठरले, कारण गुरुवारी लखनौ येथील भारतरत्न अटलबिहारी वाजपेयी क्रिकेट स्टेडियमवर पावसाने ग्रासलेल्या पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात भारत दक्षिण आफ्रिकेकडून 9 धावांनी पराभूत झाला. पावसामुळे हा सामना 40-40 षटकांचाच खेळवण्यात आला. डेव्हिड मिलर आणि हेनरिक क्लासेन यांनी नाबाद अर्धशतके झळकावून दक्षिण आफ्रिकेला 249/4 पर्यंत नेले.

सॅमसन कुठे चुकला?
भारताला विजयासाठी शेवटच्या दोन षटकात 37 धावांची गरज होती. मैदानावर आलेला नवा फलंदाज आवेश खान होता आणि तो रबाडाच्या पहिल्या दोन चेंडूंवर धावा करू शकला नाही, पण तिसऱ्या चेंडूवर 2 धावा काढू शकला. येथेच संजूची चूक झाली. त्याने धावा काढायला हव्या होत्या आणि जर तो फटके मारत असेल, तर त्याला येथे काही चांगल्या धावा करता आल्या असत्या. तसे झाले असते, तर शेवटच्या षटकात 30 धावा हे मोठे लक्ष्य ठरले नसते. 20 धावा झाल्या असत्या, तर संजूने आरामात धावा केल्या असत्या कारण त्याने 3 चौकार आणि 1 षटकार देखील मारला होता, परंतु एका चुकीने संपूर्ण खेळ खराब झाला आणि संजूला चांगली खेळी करूनही विजय मिळवता आला नाही.

टीम इंडियाची खराब सुरुवात
250 धावांचा पाठलाग करताना भारताला पहिल्या सहा षटकांत मोठा धक्का बसला. कागिसो रबाडाने शुभमन गिलची विकेट घेतली आणि वेन पारनेलने शिखर धवनची विकेट घेतली. त्यानंतर फलंदाजीला आलेल्या रुतुराज गायकवाडलाही काही करता आले नाही. त्याने 42 चेंडूंचा सामना केला, परंतु त्याने फक्त 19 धावा केल्या आणि तबरेझ शम्सीने त्याला बाद केले. पुढच्याच षटकात केशव महाराजने इशान किशनची विकेट घेतली. किशनने 37 चेंडूत 20 धावांचे योगदान दिले.

51 धावांवर पडल्या होत्या 4 विकेट
17.4 षटकांत 51 धावांत चार विकेट पडल्या होत्या आणि सामना भारताच्या पकडीपासून दूर जात असल्याचे दिसत होते. पण अय्यरने चांगली फलंदाजी केली आणि संघाचा ताबा घेतला. अय्यर तबरेझ शम्सीवर तुटून पडला आणि चौकारांची हॅट्ट्रिक केली. अय्यरने 33 चेंडूत अर्धशतक पूर्ण केले. पण पुढच्याच षटकात अय्यरने आपली विकेट गमावली. मात्र, संजू सॅमसनने अय्यरसोबत चांगली भागीदारी केली. अय्यर बाद झाल्यानंतर आवश्यक धावगतीने दहाचा टप्पा ओलांडला होता. शार्दुल ठाकूरने दोन चौकारांसह दमदार सुरुवात केली आणि संजूने संघाला लक्ष्याच्या जवळ नेले.

दरम्यान, सॅमसनने आपले अर्धशतक पूर्ण केले. आपले अर्धशतक पूर्ण केल्यानंतर, सॅमसनने शम्सीच्या चेंडूवर सलग चौकार लगावले तर ठाकूरने रबाडाच्या वेगाचा वापर करून 37 व्या षटकात चौकार मारून हॅट्ट्रिक केली. पण पुढच्याच षटकात ठाकूर बाद झाला आणि 65 चेंडूत 93 धावांची महत्त्वपूर्ण भागीदारी संपुष्टात आली. ठाकूर बाद झाल्यानंतर कुलदीप यादव आणि आवेश खान यांना फार काही करता आले नाही. टीम इंडियाच्या हातून विजय दूर गेला. संजू क्रीजवर होता. त्याने शेवटच्या षटकात तीन चौकार आणि एका षटकारासह 20 धावा केल्या पण तो सामना जिंकू शकला नाही आणि भारताने 9 धावांनी सामना गमावला.