Uddhav vs Shinde : रावण, कटप्पा ते गदर आणि गद्दार, जाणून घ्या उद्धव ठाकरे आणि एकनाथ शिंदे यांच्या भाषणातील 10 मोठ्या गोष्टी


मुंबई – दसऱ्याच्या दिवशी मुंबईत दोन मेळावे झाले. दोन्ही शिवसेनेचे दसरा मेळावे होते. शिवसेनेच्या 56 वर्षांच्या इतिहासात पहिल्यांदाच दोन दसरा मेळावा झाले. एक पारंपरिक शिवाजी पार्क येथे आणि दुसरा बीकेसी येथे. उद्धव ठाकरे यांनी शिवाजी पार्कवर गर्जना केली आणि एकनाथ शिंदे यांनी बीकेसीमध्ये प्रत्युत्तर दिले.

जाणून घेऊया उद्धव आणि शिंदे यांच्या भाषणातील दहा मोठ्या गोष्टी…

1. शिवसेनेच्या नावाने पहिल्यांदाच दोन दसरा मेळावा
बाळासाहेब ठाकरे यांनी 19 जून 1966 रोजी शिवसेनेची स्थापना केली. पक्ष स्थापनेदरम्यान शिवसेनेचा पहिला मेळावा दसऱ्याच्या दिवशी होणार असल्याची घोषणा ठाकरे यांनी केली. बाळासाहेब ठाकरेंच्या घोषणेनुसार दादरच्या शिवाजी पार्कवर त्याच वर्षी दसऱ्याच्या दिवशी 30 ऑक्टोबरला हा मेळावा झाला.

56 वर्षांच्या इतिहासात पहिल्यांदाच शिवसेनेच्या दोन गटांकडून दसरा मेळावा घेण्यात आला. 1966 पासून दरवर्षी शिवाजी पार्कवर दसरा मेळावा होत होता. यावेळी शिवाजी पार्कमध्ये उद्धव ठाकरे गटाची सभा होती. त्याचवेळी बीकेसीमध्ये मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे गटाचा मेळावा आयोजित करण्यात आला होता.

2. उद्धव यांची अमित शहा, फडणवीस आणि केंद्रावरही जोरदार टीका
सभेत उद्धव ठाकरे यांनी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्यावर जोरदार निशाणा साधला. यासोबतच उद्धव यांनी अमित शहा, देवेंद्र फडणवीस आणि केंद्र सरकारवरही निशाणा साधला. भाजपने माझ्या पाठीत खंजीर खुपसला आणि त्यांना धडा शिकवण्यासाठी मी काँग्रेस आणि राष्ट्रवादीसोबत आघाडी केली, असे ठाकरे म्हणाले. गरिबीसारख्या मुद्द्यावर राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ आणि भाजपला आरसा दाखवल्याबद्दल उद्धव ठाकरे यांनी राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे सरचिटणीस दत्तात्रेय होसाबळे यांचे अभिनंदन केले.

भाजपवर टीका करताना उद्धव म्हणाले, देश हुकूमशाही आणि गुलामगिरीकडे वाटचाल करत आहे, त्यासाठी तुम्ही तयार आहात का? भाजप गाईबद्दल बोलतो, पण महागाईवर बोलत नाही.

3. उद्धव ठाकरेंनी केला शिंदेंचा गद्दार, कटप्पा आणि रावण असा उल्लेख
ठाकरे म्हणाले, रावण प्रमाणे शिंदे यांनी चेहरा बदलला. गद्दारांना गद्दाराच म्हणायचे. हे आसन आमचे आहे. हे मुख्यमंत्री पद 50 खोक्यांचे झाले आहे. त्यांनी आमची फसवणूक केली आहे. शिंदे यांना कटप्पा म्हणत शिवसैनिक ‘कटप्पा’ला कधीच माफ करणार नाहीत, असे सांगितले.

4. ‘भाजपशी संबंध तोडणे म्हणजे हिंदुत्वाशी संबंध तोडणे नव्हे’
आम्हाला भाजपकडून हिंदुत्वाचे धडे घेण्याची गरज नाही, असे उद्धव ठाकरे म्हणाले. ते म्हणाले, आम्ही भाजपसोबतचे संबंध तोडले आहेत, याचा अर्थ आम्ही हिंदुत्व सोडले असा नाही. मी आजही हिंदू आहे आणि नेहमीच हिंदूच राहणार आहे.

5. अंकिता हत्याकांड आणि बिल्किस बानो प्रकरणाचाही उद्धव यांच्या भाषणात उल्लेख
उद्धव यांनी अंकिता हत्याकांड आणि बिल्किस बानो प्रकरणाचाही आपल्या भाषणात उल्लेख केला. मोहन भागवत यांच्या दसऱ्याच्या भाषणात त्यांनी महिला शक्तीचा आदर करण्यावर जोरदार प्रहार केला. उद्धव म्हणाले, भाजप महिला सशक्तीकरण आणि देशात काय चालले आहे यावर बोलतो. उत्तराखंडमध्ये काय घडले? बिल्किस बानो प्रकरणातील आरोपींना गुजरातमध्ये सोडण्यात आले.

6. जोपर्यंत तुम्ही माझ्यासोबत असाल, तोपर्यंत मी पक्षाचा नेता असेन : उद्धव
उद्धव म्हणाले, मला फक्त एका गोष्टीचे वाईट वाटले आणि त्यामुळे मला राग येतो की, जेव्हा मी हॉस्पिटलमध्ये दाखल होतो, तेव्हा ज्यांना मी राज्याची जबाबदारी दिली ते कटप्पा झाले आणि आमची फसवणूक केली. मी हॉस्पिटलमधून परत येणार नाही या विचाराने ते मला चावत होते. ज्यांना आम्ही सर्वस्व दिले, त्यांनी आमचा विश्वासघात केला आणि ज्यांना काही दिले नाही, ते सगळे एकत्र असल्याचे उद्धव ठाकरे म्हणाले. ही फौज एक-दोघांची नाही, तर तुम्हा सर्वांची आहे. जोपर्यंत तुम्ही माझ्यासोबत असाल, तोपर्यंत मी पक्षाचा नेता असेन.

7. ठाकरे कुटुंबीयांचे चेहरेही शिंदेंच्या मंचावर पोहोचले
बाळासाहेब ठाकरे यांचे ज्येष्ठ पुत्र जयदेव ठाकरे हेही एकनाथ शिंदे यांच्या सभेला पोहोचले. त्यांच्याशिवाय बाळासाहेबांच्या सून स्मिता ठाकरे आणि बिंदुमाधव यांचा मुलगाही एकनाथ शिंदे यांच्या मंचावर उपस्थित होते. उद्धव हे आपल्या कुटुंबालाही सोबत ठेवू शकत नाहीत, हे दाखवण्याचा प्रयत्न शिंदे यांनी या माध्यमातून केल्याचे जाणकारांचे म्हणणे आहे.

8. बाळासाहेबांच्या विचारांचे आम्ही वारस : शिंदे
एकनाथ शिंदे यांनी आपल्या भाषणात शिवसेनेवर पुन्हा एकदा दावा ठोकला. ते म्हणाले, शिवसेना ना उद्धव ठाकरेंची आहे ना एकनाथ शिंदेंची. ही शिवसेना फक्त आणि फक्त बाळासाहेब ठाकरेंच्या विचारांची आहे. वारसा हा विचारांचा असतो. बाळासाहेब ठाकरे यांच्या विचारांचे आम्ही वारसदार आहोत.

9.शिंदे म्हणाले – गद्दारी आम्ही नाही केली, गद्दारी 2019 मध्ये झाली
शिंदे म्हणाले, गेल्या दोन महिन्यांपासून आमच्यासाठी गद्दार, खोके असे शब्द वापरले जात आहेत. विश्वासघात झाला, पण ती गद्दारी 2019 मध्ये झाली. जी निवडणूक आम्ही लढवली, तुम्ही भाजपला सोडचिठ्ठी देऊन निकालानंतर महाविकास आघाडी स्थापन केली, ती गद्दारी होती. त्यावेळी तुम्ही बाळासाहेब ठाकरेंच्या विचारांचा विश्वासघात केला होता. शिवसेना-भाजप युतीला मतदान करणाऱ्यांचा विश्वासघात झाला. तुम्ही आम्हाला गद्दार म्हणत आहात. आम्ही जी केली, ती गद्दार नाही, तो गदर आहे. गदर म्हणजे क्रांती. आम्ही क्रांती केली आहे.

10. शिंदे यांचा उद्धव यांच्यावर हल्ला : तुम्ही बाळासाहेबांचे विचार विकले
एकनाथ शिंदे म्हणाले, बाळासाहेब ठाकरेंचे विचार तुम्ही विकले आहेत. आमच्यावर वडिलांची चोरी करणारी टोळी जन्माला आली आहे, असा आरोप केला. बाळासाहेब ठाकरेंचे विचार तुम्ही विकले आहेत. त्यांना विकण्याचे काम तुम्ही केले.