या चार कफ सिरपची नावे लक्षात घ्या, गांबियामध्ये 66 मुलांचा मृत्यू


नवी दिल्ली: मेडेन फार्मास्युटिकल लिमिटेड ऑफ इंडियाने बनवलेल्या कफ-सर्दी सिरपबाबत जागतिक आरोग्य संघटनेने (डब्ल्यूएचओ) बुधवारी अलर्ट जारी केला आहे. गांबियामध्ये 66 मुलांचा मृत्यू झाल्यानंतर डब्ल्यूएचओने लोकांना याचा वापर न करण्याचा सल्ला दिला आहे. सर्व चार सिरपमध्ये Promethazine Oral Solution, Kofexmalin Baby Cough Syrup, Makoff Baby Cough Syrup आणि Magrip N Cold Syrup Maiden हे भारतातील हरियाणामध्ये स्थित फार्मास्युटिकलद्वारे बनविलेल्या सिरपचा समावेश आहे.

WHO ने सांगितले की आजपर्यंत कंपनीने या उत्पादनांच्या सुरक्षिततेची आणि गुणवत्तेची हमी दिलेली नाही. चार उत्पादनांच्या नमुन्यांच्या प्रयोगशाळेतील विश्लेषणाने पुष्टी केली की त्यांच्यामध्ये डायथिलीन ग्लायकोल आणि इथिलीन ग्लायकोलची अस्वीकार्य मात्रा आढळली आहे.

डायथिलीन ग्लायकॉल आणि इथिलीन ग्लायकॉलचे सेवन घातक ठरू शकते. त्याच्या परिणामांमुळे पोटदुखी, उलट्या, जुलाब, लघवी करण्यास असमर्थता, डोकेदुखी, बदललेली मानसिक स्थिती आणि मूत्रपिंडाच्या समस्या आणि मृत्यू देखील होऊ शकतो. डब्ल्यूएचओने म्हटले आहे की, संबंधित राष्ट्रीय नियामक प्राधिकरणांद्वारे उत्पादनांच्या सर्व बॅचची योग्यरित्या चाचणी होईपर्यंत ते असुरक्षित मानले जावे.

आरोग्य मंत्रालयाने सांगितले की, डब्ल्यूएचओने 29 सप्टेंबर रोजी भारताच्या ड्रग कंट्रोलर जनरलला गांबियातील मृत्यूंबाबत माहिती दिली होती. सीडीएससीओ (सेंट्रल ड्रग्ज स्टँडर्ड कंट्रोल ऑर्गनायझेशन) ने तत्काळ हे प्रकरण राज्य औषध नियंत्रक, हरियाणा यांच्याकडे घेतले आहे. कंपनीने आतापर्यंत ही उत्पादने केवळ द गांबियालाच निर्यात केल्याचे प्राथमिक तपासात समोर आले आहे. आरोग्य मंत्रालयाच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आयात करणारा देश या उत्पादनांची गुणवत्ता मापदंडांवर चाचणी घेतो.