एकनाथ शिंदे यांनी दसऱ्याला केली खरी सत्तापालट, तो उद्धव ठाकरेंच्या छातीत बाणासारखा टोचणार


मुंबई : दसऱ्याचा दिवस शिवसेनेसाठी महत्त्वाचा दिवस मानला जात होता. उद्धव ठाकरे आणि एकनाथ शिंदे यांचा ताकदीचा दिखावा खरी आणि खोटी शिवसेना यांच्यातील लढाईत होता. उद्धव गटाने ताकद दाखवण्यासाठी मुंबईतील ऐतिहासिक शिवाजी पार्कची निवड केली होती. तर एकनाथ शिंदे यांनी वांद्रे कुर्ला कॉम्प्लेक्समध्ये (बीकेसी) गर्जना केली. यादरम्यान जे एकनाथ शिंदे यांच्यासोबत मंचावर दिसले, ते उद्धव ठाकरेंसाठी आणखी एक मोठा धक्का होता. एकनाथ शिंदे यांच्यासोबत उद्धव कुटुंबीय आले होते. उद्धव यांच्यासाठी हे आश्चर्यच होते. एक एक करून कुटुंबातील सदस्य एकनाथ शिंदे छावणीत जात आहेत. ठाकरे घराण्यातील हे लोक मंचावरच दिसले नाहीत, तर एकनाथ शिंदे यांनी त्यांना शेजारी बसवले.

दिवंगत बाळासाहेब ठाकरे यांचे पुत्र आणि उद्धव ठाकरे यांचे मोठे बंधू जयदेव ठाकरे, त्यांच्या पत्नी स्मिता ठाकरे आणि बिंदुमाधव ठाकरे यांचा मुलगा निहार यांच्यासह शिंदे यांच्यासोबत मंचावर दिसले. यासोबतच ठाण्यातील दिवंगत शिवसेना नेते आनंद दिघे यांच्या बहिणीने मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या दसरा मेळाव्याला हजेरी लावली.

बाळासाहेब ठाकरे यांचे वैयक्तिक कार्यकर्ते आधीच शिंदे यांच्यासोबत
यापूर्वी सप्टेंबरमध्ये बाळासाहेब ठाकरे यांचे वैयक्तिक कर्मचारी चंपा सिंग थापा हे बंडखोर एकनाथ शिंदे गटात सामील झाले होते. बाळासाहेबांचे टेलिफोन ऑपरेटर मोरेश्वर राजेही त्यांच्यासोबत शिंदे गटात सामील झाले. बाळासाहेब जोपर्यंत सक्रिय राजकारणात होते, तोपर्यंत दोघेही त्यांच्या मातोश्रीच्या घरी त्यांचे वैयक्तिक कर्मचारी होते.

शिंदे यांनी ठाकरे कुटुंबीयांना बाजूला बसवले
स्मिता ठाकरे निहारसह सर्वप्रथम कार्यक्रमस्थळी पोहोचल्या होत्या. काही वेळाने उद्धव यांचे मोठे बंधू जयदेव ठाकरेही आले आणि त्यांना थेट स्टेजवर नेऊन शिंदे यांच्या शेजारी बसवण्यात आले. निहार ठाकरे हे केवळ बाळासाहेब ठाकरे यांचे नातू नाहीत, तर 1995 ते 2009 पर्यंत मंत्री राहिलेले भाजप नेते हर्षवर्धन पाटील यांचे जावई आहेत.

‘एकनाथ शिंदेंचे मुद्दे मला आवडले’
उपस्थित जनसमुदायाला संबोधित करताना जयदेव ठाकरे म्हणाले, ते माझे लाडके एकनाथ शिंदे आहेत. गेल्या काही दिवसांपासून मला शिंदे गटात प्रवेश करत आहे का, असे विचारणारे फोन येत आहेत. कोणाशीही बांधून ठेवणारा मी नाही. मला एकनाथांनी मांडलेले 4-5 मुद्दे आवडतात आणि म्हणूनच मी येथे आलो आहे. तो शेतकऱ्यासारखा खूप मेहनती आहे.

आनंद दिघे यांची बहीणही शिंदे गोटात
यानंतर आनंद दिघे यांची बहीण अरुणा गडकरीही मंचावर आल्या आणि त्यांचा सत्कार करण्यात आला. मुख्यमंत्री शिंदे यांनी आपल्या भाषणात आनंद दिघे यांच्या निधनानंतरच्या अरुणा गडकरींच्या प्रवासाचा उल्लेख केला. एके दिवशी महाराष्ट्राचा मुख्यमंत्री ठाण्याचाच होईल, असे दिघे नेहमी म्हणत होते ते आठवते, असेही ते म्हणाले.

स्टेजवर स्मिता ठाकरे आणि निहार ठाकरे
नंतर स्मिता आपल्या मुलासोबत स्टेजवर गेल्या. निहारला स्टेजवर शिंदे यांच्या शेजारी बसवण्यात आले. मुख्यमंत्र्यांनी आपल्या भाषणात सभेला ठाकरे कुटुंबीयांच्या उपस्थितीचा उल्लेख केला. नुकतेच शिंदे छावणीत दाखल झालेले बाळ ठाकरे यांचे सहकारी थापा हेही उपस्थित होते. शिंदे यांनी उद्धव छावणीने थापा यांच्याबद्दल केलेल्या अपमानास्पद वक्तव्याचा संदर्भ देत त्या वक्तव्याचा निषेध केला.