भारत जोडो यात्रेदरम्यान आता महाराष्ट्रात बसणार काँग्रेसला झटका? पक्ष सोडण्याच्या तयारीत अशोक चव्हाण


मुंबई – महाराष्ट्राचे माजी मुख्यमंत्री अशोक चव्हाण काँग्रेस सोडणार का? राहुल गांधींच्या भारत जोड यात्रेच्या दरम्यान महाराष्ट्रात सध्या या चर्चा रंगल्या आहेत. याचे कारण अशोक चव्हाण यांची भाजप आणि एकनाथ शिंदे गटाकडे असलेली मवाळ वृत्ती आहे. याशिवाय एकनाथ शिंदे सरकारकडून त्यांना मिळालेल्या रिटर्न गिफ्टनेही दाव्यांना चालना दिली आहे. एकीकडे महाराष्ट्रात उद्धव ठाकरे सरकारचे प्रकल्प रद्द होत आहेत, तर अशोक चव्हाण यांच्या मतदारसंघात महत्त्वाचा आराखडा मंजूर झाला आहे. चव्हाण यांच्या भोकर विधानसभा मतदारसंघात वॉटर ग्रीड योजना मंजूर झाली आहे. भोकरमधील 183 गावांना पाणीपुरवठा करण्याच्या योजनेला शिंदे सरकारने मंजुरी दिली आहे. 728 कोटी रुपयांची ही योजना असून त्यासाठी 10 दिवसांपूर्वी निविदा काढण्यात आली आहे.

त्यामुळे एकनाथ शिंदे सरकार त्यांच्यावर इतके मेहरबान का, अशी चर्चा महाराष्ट्राच्या राजकीय वर्तुळात रंगली आहे. तेही अशा वेळी जेव्हा त्याच्याकडून अनेक योजनांना ब्रेक लावण्यात आला होता. अशोक चव्हाण काँग्रेस हायकमांडवर नाराज असून ते पक्ष सोडण्याच्या विचारात असल्याचे बोलले जात आहे. भाजपच्या नेत्यांनीही गेल्या काही दिवसांत अशी विधाने केली आहेत, त्यामुळे चव्हाण यांचा भगवा प्रवेश होण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे. जूनमध्ये होणारी विधानपरिषद निवडणूकही यामागे कारण मानली जात आहे.

विधानपरिषद निवडणुकीतही बसला काँग्रेसला धक्का
जूनमध्ये झालेल्या विधान परिषदेच्या निवडणुकीत काँग्रेसचे उमेदवार चंद्रकांत हंडोरे यांना पराभवाला सामोरे जावे लागले होते. या निवडणुकीत काँग्रेस आमदारांची मते विभागली गेली. विशेष म्हणजे हंडोरे यांचा विजय निश्चित मानला जात होता. काँग्रेसच्या आमदारांची पहिल्या पसंतीची मते त्यांना मिळतील अशी अपेक्षा होती. पण घडले नेमके उलटे. हंडोरे यांना अपेक्षित मते मिळाली नाहीत. मात्र, काँग्रेसचे दुसरे उमेदवार भाई जगताप विजयी झाले होते. त्यावेळी काँग्रेस आमदारांच्या क्रॉस व्होटिंगची बरीच चर्चा झाली आणि पक्षाला या प्रकरणाचा सामना करावा लागला.

एकनाथ शिंदे यांना विश्वासदर्शक ठरावासाठी झाली मदत
जूनमध्ये राज्यसभा आणि विधान परिषदेच्या निवडणुकीत महाविकास आघाडी सरकारला मोठा धक्का बसला होता. दोन्ही निवडणुकांमध्ये भाजपने अपुरी मते असतानाही अधिक उमेदवार उभे केले आणि आपल्या उमेदवारांना विजय मिळवून देण्यात यश मिळवले. याचे कारण होते काँग्रेस आमदारांचे क्रॉस व्होटिंग. या दोन धक्क्यांमुळेच आघाडीचे सरकार पडले. यानंतर एकनाथ शिंदे यांनी भाजपच्या मदतीने सरकार स्थापन केले. सरकारने विश्वासदर्शक ठराव जिंकला. याशिवाय विश्वासदर्शक ठरावावर मतदान सुरू असताना काँग्रेसचे 10 आमदार सभागृहातून गायब होते. अशोक चव्हाण यांच्यासह ते उशिरा पोहोचले होते.