LNJP मध्ये 25 कोटींच्या आधुनिक मशिनद्वारे कॅन्सरवर केले जाणार मोफत उपचार


नवी दिल्ली : आता एलएनजेपी रुग्णालयात आधुनिक रेडिएशन मशीनसह कर्करोगावरील उपचाराची सुविधा मोफत उपलब्ध होणार आहे. 25 कोटी रुपये खर्चून हे मशिन खरेदी करण्यात आले आहे, जे आजपर्यंतच्या कॅन्सरवरील उपचारातील सर्वात आधुनिक मशीन आहे. उच्च ऊर्जा असलेले लिनियर एक्सीलरेटर कॅन्सर मशीन इतर रेडिएशन मशीनपेक्षा अनेक प्रकारे चांगले आहे. सर्वात महत्वाची गोष्ट अशी आहे की ते उच्च डोसमध्ये दिले जाते, परंतु फारच कमी काळासाठी. म्हणजेच डोस जास्त असल्याने उपचार कमी वेळेत पूर्ण होतात. ते नोव्हेंबरमध्ये सुरू होणार असल्याचे रुग्णालयाचे वैद्यकीय संचालक डॉ सुरेश कुमार यांनी सांगितले.

हॉस्पिटलच्या कॅन्सर तज्ज्ञांनी सांगितले की, LNJP येथे बसविण्यात आलेले मशीन उच्च ऊर्जा आहे. यात इलेक्ट्रॉनची 5 ऊर्जा आणि प्रोटॉनची 2 ऊर्जा आहे. याशिवाय, एक प्लेटिंग फिल्टर फ्री बीम आहे, ज्यामुळे रेडिएशन उच्च डोस दराने केले जाऊ शकते आणि वेळ कमी आहे. कमी कालावधीसाठी जास्त डोस देऊनही उपचार पूर्ण होतात. डॉक्टरांनी दावा केला की एम्समध्ये हे मशीन आहे, परंतु एलएनजेपीचे मशीन त्यापेक्षा अधिक आधुनिक आहे.

मशिन बसवण्यात आल्याचे डॉक्टर सांगतात, मात्र ते अद्याप सुरू झालेले नाही. नियामक प्राधिकरणाला पत्र लिहिले आहे, तेथून परवानगी मिळाल्यानंतर ते सुरू केले जाईल. नोव्हेंबरपर्यंत ते सुरू होईल, अशी अपेक्षा आहे. त्यांनी सांगितले की ज्या रुग्णांना फोकस रेडिएशनची आवश्यकता असते अशा रुग्णांमध्ये कर्करोगावर उपचार करण्यासाठी ही प्रगत उच्च-अंत ऊर्जा वापरली जाते. हे कमी वेळेत चांगले उपचार देते.

एलएनजेपीच्या डॉक्टरांनी सांगितले की, या आधुनिक मशिनच्या साह्याने खासगी केंद्रात उपचार केल्यास 5 ते 7 लाख रुपये खर्च येतो. तर लोअर एनर्जी मशिनद्वारे उपचारासाठी अडीच ते तीन लाख रुपये खर्च येतो. LNJP मध्ये हे उपचार पूर्णपणे मोफत असतील. दरवर्षी सरासरी अडीच हजारांहून अधिक कर्करोगाचे रुग्ण रुग्णालयात येतात. येथील कॅन्सर विभाग एम्सपेक्षा जुना आहे. पीजीचा अभ्यासही येथेच सुरू झाला. डॉक्टरांनी सांगितले की उपचार सत्रात कमी वेळ लागतो, त्यामुळे आता आम्ही एकाच वेळी अधिक रुग्णांवर उपचार करू शकू. कर्करोगाच्या रुग्णांसाठी ते वरदान ठरणार आहे.