नवीन CDS अनिल चौहान यांना ‘Z+’ सुरक्षा, जाणून घ्या कसे असेल सुरक्षा कवच


नवी दिल्ली: नवीन चीफ ऑफ डिफेन्स स्टाफ (CDS) जनरल अनिल चौहान यांना ‘Z+’ श्रेणीची सुरक्षा मिळाली आहे. केंद्र सरकारने हे सुरक्षा कवच दिले आहे. हे दिल्ली पोलिसांचे सशस्त्र सुरक्षा कवच असेल. बुधवारी लेफ्टनंट जनरल अनिल चौहान (निवृत्त) यांची सीडीएस म्हणून नियुक्ती करण्यात आली. त्यांनी शुक्रवारी पदभार स्वीकारला. अनिल चौहान हे लष्कराच्या DGMAO आणि पूर्व कमांडचे कमांडर राहिले आहेत. त्यांना लष्करात 40 वर्षांचा अनुभव आहे. ते देशाचे दुसरे सीडीएस आहेत. त्यांनी जनरल बिपिन रावत यांची जागा घेतली आहे. अनिल चौहान हे लष्करी व्यवहार विभागाचे सचिव म्हणूनही काम पाहतील.

अनिल चौहान यांना सुरक्षा देण्याबाबत गृह मंत्रालयाने दिल्ली पोलिसांना आदेश जारी केला आहे. अनिल चौहान यांनी पदभार स्वीकारल्यानंतर लगेचच ते प्रसिद्ध करण्यात आले. शुक्रवारी अनिल चौहान यांनी दुसरे सीडीएस म्हणून पदभार स्वीकारला.

कसे असेल सुरक्षा कवच ?
एकूण 150 सुरक्षा कर्मचारी Z+ श्रेणी सुरक्षा कवचमध्ये तैनात आहेत. त्यात 10 हून अधिक NSG कमांडोही आहेत. इंडो-तिबेट बॉर्डर पोलीस, सीआरपीएफ आणि दिल्ली पोलीस कर्मचारी देखील सुरक्षेत आहेत. सुरक्षेच्या Z+ श्रेणीमध्ये SPG कमांडोचाही समावेश आहे. सुरक्षेची जबाबदारी सर्वप्रथम एनएसजीची आहे. त्यानंतर SPG क्रमांक येतो. दिल्ली पोलिसांचे 33 सशस्त्र पोलीस कर्मचारी चौहान यांचे रक्षण करणार आहेत. घरासोबत प्रवास करतानाही हे आवरण कायम राहील.

अनिल चौहान हे चीफ ऑफ स्टाफ कमिटीचे स्थायी सदस्यही आहेत. पदभार स्वीकारताना ते म्हणाले होते की, भारतीय सशस्त्र दलातील सर्वोच्च पद भूषवणे ही आपल्यासाठी अभिमानाची गोष्ट आहे. तीन तारांकित अधिकाऱ्याला निवृत्तीनंतर पुन्हा फोर स्टार पदावर आणण्याची ही पहिलीच वेळ आहे.

अप्रतिम आहे अनिल चौहान यांची कारकीर्द
अनिल चौहान यांचा जन्म 18 मे 1961 रोजी झाला. 1981 मध्ये भारतीय लष्कराच्या 11 गोरखा रायफल्समध्ये त्यांची नियुक्ती झाली. ते राष्ट्रीय संरक्षण अकादमी खडकवासला आणि इंडियन मिलिटरी अकादमी, डेहराडूनचे माजी विद्यार्थी आहेत. मेजर जनरल या नात्याने त्यांनी नॉर्दर्न कमांडमधील महत्त्वाच्या बारामुल्ला सेक्टरमध्ये इन्फंट्री डिव्हिजनचे नेतृत्व केले. नंतर लेफ्टनंट जनरल म्हणून त्यांनी ईशान्येतील कॉर्प्सचे नेतृत्व केले. सप्टेंबर 2019 मध्ये, ते पूर्व कमांडचे जनरल ऑफिसर कमांडिंग-इन-चीफ बनले. मे 2021 मध्ये त्यांच्या निवृत्तीपर्यंत त्यांनी हे पद सांभाळले.