BSNL 5G : या तारखेपासून उपलब्ध होईल बीएसएनएलची 5जी सेवा, दूरसंचार मंत्र्यांनी केला दावा


नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 5G लाँच केल्यानंतर दूरसंचार मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनीही मोठी घोषणा केली आहे. ते म्हणाले की बीएसएनएल पुढील वर्षी 15 ऑगस्टपासून 5G सेवा देखील प्रदान करेल. ते म्हणाले की येत्या 6 महिन्यांत 200 हून अधिक शहरांमध्ये 5G सेवा उपलब्ध होईल. त्याच वेळी, येत्या 2 वर्षांत देशातील 80-90% भागात 5G सेवा उपलब्ध करून देण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत.

5G म्हणजे काय?
सोप्या शब्दात, 5G हे सर्वात आधुनिक स्तराचे नेटवर्क आहे, ज्या अंतर्गत इंटरनेटचा वेग सर्वात वेगवान असेल. यात अधिक विश्वासार्हता असेल आणि पूर्वीपेक्षा जास्त नेटवर्क हाताळण्याची क्षमता असेल. याशिवाय, त्याच्या उपस्थितीचे क्षेत्र अधिक असेल आणि अनुभव देखील वापरकर्ता अनुकूल असेल. 5G ची सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे ते लोअर फ्रिक्वेन्सी बँडपासून ते हाय बँडपर्यंतच्या लहरींमध्ये काम करेल. म्हणजेच, त्याचे नेटवर्क अधिक विस्तृत आणि उच्च-गती असेल.

5G च्या आगमनाने काय फरक पडेल?
4G च्या तुलनेत वापरकर्त्याला 5G मध्ये अधिक तांत्रिक सुविधा मिळतील. 4G मध्ये इंटरनेट डाउनलोड स्पीड 150 मेगाबाइट्स प्रति सेकंद इतका मर्यादित आहे. 5G मध्ये ते प्रति सेकंद 10 GB पर्यंत जाऊ शकते. वापरकर्ते अगदी वजनदार फाइल्सही काही सेकंदात डाउनलोड करू शकतील. 5G मध्ये अपलोड गती देखील 1 GB प्रति सेकंद पर्यंत असेल, जी 4G नेटवर्कमध्ये फक्त 50 Mbps पर्यंत आहे. दुसरीकडे, 4G पेक्षा 5G नेटवर्कच्या मोठ्या श्रेणीमुळे, ते वेग कमी न करता अनेक उपकरणांशी कनेक्ट होण्यास सक्षम असेल.