लॉन्च झाल्यानंतर, प्रथम या मोठ्या शहरांमध्ये उपलब्ध होईल 5G सेवा, संपूर्ण यादी येथे पहा


पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आज 5G सेवा सुरू करत आहेत. पहिल्या टप्प्यात देशातील सर्व महानगरांसह 13 शहरांमध्ये लोकांना या सेवेचा आनंद घेता येणार आहे. यामध्ये दिल्ली, मुंबई, चेन्नई, कोलकाता, बेंगळुरू, चंदीगड, गुरुग्राम, हैदराबाद, लखनौ, पुणे, गांधीनगर, अहमदाबाद आणि जामनगर यांचा समावेश आहे, परंतु यासाठी तुमचा फोन 5G असणे आवश्यक आहे.

5G सेवा सुरू झाल्यानंतर देशाची स्थिती आणखी मजबूत होऊ शकते, असे मानले जात आहे. दूरसंचार ऑपरेटर राज्यांमध्ये या सेवा सुरू करण्यासाठी बराच काळ तयारी करत होते. सर्व राज्यांसाठी एक सामायिक पोर्टल तयार केले गेले आहे, ज्यामध्ये पायाभूत सुविधांच्या अनुप्रयोगांच्या प्रवेशासाठी केंद्रीय स्टॉप-शॉप आहे.

या शहरांना आधी सेवा मिळेल
रोलआउटच्या पहिल्या टप्प्यात 13 शहरांना 5G इंटरनेट सेवा मिळणार आहे. यामध्ये अहमदाबाद, बेंगळुरू, चंदीगड, चेन्नई, दिल्ली, गांधीनगर, गुरुग्राम, हैदराबाद, जामनगर, कोलकाता, लखनौ, मुंबई आणि पुणे यांचा समावेश आहे. 5G मधून नवीन आर्थिक संधी आणि सामाजिक लाभ मिळू शकतात. तसेच ‘डिजिटल इंडिया’चे व्हिजन पुढे नेणार आहे.

5G गावागावात कधी पोहोचणार?
तुम्हाला सांगतो, जिओने देशातील प्रत्येक गावात 5G इंटरनेट सेवा उपलब्ध करून देण्यासाठी 2 लाख कोटींच्या गुंतवणुकीची चर्चा केली आहे. जरी ते इतके सोपे मानले जात नाही. तांत्रिक तज्ज्ञांच्या मते ही सेवा गावोगावी पोहोचण्यासाठी किमान दीड वर्ष लागू शकतात. त्याचवेळी मोबाईल कंपन्या असाही दावा करत आहेत की ते डिसेंबर 2023 पर्यंत देशाच्या कानाकोपऱ्यात 5जी सेवा पोहोचवतील. कंपन्यांचे दावे मान्य केले तर 5G एक वर्षापूर्वी गावात पोहोचणार नाही.