5G in India : 10 रुपयांत मिळतोय एक जीबी डेटा, गरिबांची महिन्याला 4000 रुपयांची बचत; पीएम मोदींनी सांगितला हिशोब


नवी दिल्ली – पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शनिवारी देशाला 5G सेवेची भेट दिली. यासोबतच जिओ आणि एअरटेलच्या 5जी सेवाही देशात सुरू झाल्या आहेत. 5G सेवा सुरू करताना पंतप्रधान मोदींनी लोकांना संबोधित केले. यावेळी ते म्हणाले, भारत तीन औद्योगिक क्रांतीचा लाभ घेऊ शकला नाही, मात्र चौथ्या औद्योगिक क्रांतीचे नेतृत्व भारत करेल.

यावेळी ते म्हणाले, डेटाच्या माध्यमातून आता सर्वसामान्यांची महिन्याला चार हजार रुपयांची बचत होत आहे. हिशेब स्पष्ट करताना ते म्हणाले, पूर्वी एक जीबी डेटा 300 रुपयांना मिळत होता, पण आज तो दहा रुपयांना मिळतो. ते म्हणाले, एक व्यक्ती एका महिन्यात सरासरी 14 जीबी डेटा खर्च करत असे. पूर्वी 4200 रुपये महिना लागत होता, पण आता 150 रुपयांपेक्षा कमीमध्ये मिळत आहे. म्हणजेच गरीब माणूस आता महिन्याला 4000 रुपये वाचवत आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी इंडिया मोबाईल काँग्रेस 2022 च्या सहाव्या आवृत्तीच्या प्रक्षेपण सभेलाही संबोधित केले. आजच्या वेगाने बदलणाऱ्या जगात भारताला शिखरावर जाण्यापासून कोणीही रोखू शकणार नाही, असे मोदी म्हणाले. या जागेवर आमचा हक्क आहे. भारत आणि भारतीय यापेक्षा कमी गोष्टींवर तोडगा काढू शकत नाहीत. भारत चौथ्या औद्योगिक क्रांतीचे नेतृत्व करेल.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नवी दिल्लीतील प्रगती मैदानावरील जिओ पॅव्हेलियनमध्ये प्रदर्शित केलेली ट्रू 5G उपकरणे पाहिली आणि स्वतः ‘जिओ-ग्लास’ परिधान करून अनुभवली. तरुण जिओ अभियंत्यांच्या टीमने एंड-टू-एंड 5G तंत्रज्ञानाचा स्वदेशी विकास देखील त्यांना समजवला. यावेळी पंतप्रधानांसह दूरसंचार मंत्री अश्विनी वैष्णव, दूरसंचार राज्यमंत्री देवुसिंह चौहान, रिलायन्सचे अध्यक्ष मुकेश अंबानी आणि रिलायन्स जिओचे अध्यक्ष आकाश अंबानी हेही उपस्थित होते.