भारतात 5G युग सुरू, PM मोदींनी लाँच केली सेवा, Jio-Airtel ने केली ही घोषणा


नवी दिल्ली : भारताला एक नवीन भेट मिळाली आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नवी दिल्लीतील प्रगती मैदानावर 5जी (5G) सेवेचे लाँचिंग केले. भारतासाठी हा विशेष क्षण आहे. भारताने तंत्रज्ञानाच्या नव्या युगात प्रवेश केला आहे.

आजपासून इंडियन मोबाईल काँग्रेसलाही सुरुवात झाली आहे, जी चार दिवस चालणार आहे. या कार्यक्रमात पीएम मोदींनी 5जी सेवा सुरू केली. यावेळी त्यांनी टेलिकॉम ऑपरेटर्सशी संवादही साधला. आता 4G वरून अपग्रेड करून, आम्ही 5G सेवेपर्यंत पोहोचलो आहोत.

चार दिवस चालणार हा कार्यक्रम
1 ऑक्टोबरपासून सुरू होणारा हा कार्यक्रम 4 ऑक्टोबरपर्यंत चालणार आहे. यामध्ये इतरही अनेक कार्यक्रम होणार आहेत. IMC 2022 5G मुळे हा कार्यक्रम अधिक खास मानला जात आहे. भारतावर 5G चा एकूण आर्थिक प्रभाव 2035 पर्यंत US$ 450 अब्ज पर्यंत असण्याचा अंदाज आहे. 4G च्या तुलनेत, 5G नेटवर्क (5G नेटवर्क) अनेक पटींनी जलद गती देते आणि त्रास-मुक्त कनेक्टिव्हिटी प्रदान करते. हे अब्जावधी कनेक्टेड डिव्हाइसेसना रिअल टाइममध्ये डेटा शेअर करण्यास सक्षम करते.

5G चा पहिला स्वतःचा अनुभव
यादरम्यान पीएम मोदींनी केवळ लॉन्च केले नाही, तर त्याचा अनुभवही घेतला. त्याचा उपयोग कसा होईल, हे त्यांना माहीत होते. 5G चा वेग 4G पेक्षा 10 पट जास्त असेल. हे उत्तम आवाज गुणवत्ता आणि कनेक्टिव्हिटीसह आणले गेले आहे.

यादरम्यान, देशातील तीन प्रमुख दूरसंचार ऑपरेटर्सनी भारतात 5G तंत्रज्ञानाची क्षमता दाखवण्यासाठी पंतप्रधानांसमोर अनेक तंत्रज्ञानाचे प्रात्यक्षिक दाखवले. प्रदर्शनात, पंतप्रधानांना उच्च-सुरक्षा राउटर, सायबर धोका शोध प्लॅटफॉर्म, अँबुपॉड्स यांसारख्या 5G तंत्रज्ञानाची ओळख करून देण्यात आली. रिलायन्स इंडस्ट्रीजचे अध्यक्ष मुकेश अंबानी म्हणाले की, डिसेंबर 2023 पर्यंत जिओ 5जी सेवा देशातील प्रत्येक गावागावात पोहोचेल.