Vikram Vedha Review : कसा आहे हृतिक-सैफचा विक्रम वेधा, हे आहेत चित्रपटाचे पाच कमकुवत धागे


ऋतिक रोशन नागरथ उर्फ डुग्गु हा एक असा स्टार आहे ज्याने हिंदी चित्रपटसृष्टीत खान स्टार्सचे आगमन आणि त्यानंतरच्या पिढ्यांमधील रणबीर कपूर, रणवीर सिंग, कार्तिक आर्यन, आयुष्मान खुराना यांच्यातील संक्रमण काळात प्रेक्षकांचे खूप प्रेम मिळवले आहे. हृतिकचे एक्स्प्रेशन, त्याची डान्सिंग स्टाइल आणि त्याचे हसणे पाहून एक संपूर्ण पिढी तरुण झाली आहे. हृतिकचे हिंदी भाषिक भागात मजबूत प्रेक्षक आहेत, परंतु चाहत्यांसाठी सर्वात मोठी समस्या ही आहे की प्रत्येक वेळी जेव्हा ते त्यांच्या लाडक्या स्टारची झलक पाहण्यास वेडे होतात तेव्हा त्यांना त्याच प्रतिमेत त्यांच्या आवडत्या स्टारला पाहायचे असते. त्यामुळेच हृतिक रोशनच्या उत्कृष्ट अभिनयाने सजलेले त्याचे ‘फिजा’, ‘लक्ष्य’, ‘काइट्स’, ‘गुजारिश’, ‘मोहेंजो दारो’ आणि ‘काबिल’ हे चित्रपट बॉक्स ऑफिसवर कमाल करू शकले नाहीत. आमिर खानने हा चित्रपट नाकारल्यानंतर हृतिकला तामिळ चित्रपट ‘विक्रम वेधा’चा हिंदी रिमेक मिळाला. त्यात त्याने मेहनत घेतली आहे. परंतु, हे प्रकरण निकाली निघताना दिसत नाही.

‘विक्रम वेधा’ आणि ‘लाल सिंग चड्ढा’ हे दोघेही सोशल मीडियावर बहिष्काराच्या ट्रेंडचे बळी ठरले आहेत. पण, ‘ब्रह्मास्त्र पार्ट वन शिवा’ या चित्रपटाच्या कमाईने हेही सिद्ध केले आहे की, हा चित्रपट तरुण पिढीला आणि कौटुंबिक प्रेक्षकांना आवडला, तर या बहिष्काराच्या ट्रेंडचा कोणत्याही सिनेमावर विशेष परिणाम होत नाही. रिलायन्स एंटरटेनमेंटची उपकंपनी Y Not Studios द्वारे निर्मित ‘विक्रम वेधा’ हा तमिळ चित्रपट 2017 साली हिट झाला, तेव्हा रिलायन्स एंटरटेनमेंटची दुसरी कंपनी फ्रायडे फिल्मवर्क्सने त्याचा रिमेक करण्यास सुरुवात केली. पण मध्येच कोरोना आला. तमिळ आवृत्ती ‘विक्रम वेधा’ देखील ZEE5 वर प्रसारित झाली. ‘विक्रम वेधा’ हे विक्रम बेताल यांच्या लोककथांचे चित्रीकरण आहे, असे म्हणणे आहे, पण ती केवळ फसवणूक आहे. विक्रम बेतालच्या कथांमध्ये बेताल ज्या कथा सांगतात त्यांचा विक्रम किंवा बेताल यांच्याशी काहीही संबंध नाही. शेवटी तो एकच प्रश्न विचारतो. विक्रमला गप्प बसावे लागले. पण प्रश्न असा आहे की त्याचे उत्तर द्यावे लागेल आणि विक्रमचे तोंड उघडताच बेताल पुन्हा त्याच स्थितीत झाडाच्या फांदीवर लटकतो. हा क्रम सुरूच राहतो.

येथे बेताल म्हणजेच वेधा त्याची कथा सांगतो. त्याच्या मानसिक स्थितीचे वर्णन करणारे किस्से सांगतो. विक्रमला काही गूढ नैतिक प्रश्नांची उत्तरे मिळावीत हा त्याचा उद्देश नाही, तर त्याचे प्रश्न सत्य आणि असत्याच्या पारंपारिक व्याख्या बदलण्याचा प्रयत्न करतात. विक्रम हा पोलिस अधिकारी आहे. त्याने सत्याचा विजय करण्याची शपथ घेतली आहे. यावेळी कथा तामिळनाडूच्या वस्त्यांमधून उत्तर प्रदेशच्या राजधानीपर्यंत गेली आहे. आणि, हिंदी चित्रपटांच्या निर्मात्यांसाठी, उत्तर प्रदेश आणि बिहारची बोली अजूनही भोजपुरी आहे. त्यांच्यासाठी मगही आणि मैथिलीमधील फरक समजून घेणे खूप दूरचे आहे, लखनौचा कालावधी आणि आजूबाजूचा परिसर देखील त्यांच्यासाठी खूप मोठा आहे. ‘विक्रम वेधा’ चित्रपटाची ही पहिली कमकुवत कडी आहे, जी पहिल्याच संवादात हृतिकची व्यक्तिरेखा लंगडी बनवते. यावेळीही विक्रमला वेधाची पकड कशीतरी घट्ट करायची आहे आणि कथेची पकड ही देसी स्टाईल नसून बॉलिवूडची आहे.

‘विक्रम वेधा’ चित्रपट बनवण्याची शैली हा त्याचा दुसरा कमकुवत दुवा आहे. मूळ तमिळ चित्रपटाची कल्पकता हे त्या चित्रपटाचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य होते. विजय सेतुपती आणि आर माधवन या दोघांनी ज्या पद्धतीने तमिळमध्ये अनुक्रमे वेधा आणि विक्रमची पात्रे साकारली, ज्या पद्धतीने पोत नव्हता, ते पाहायला मिळाले. तसेच मूळ कथा आणि या इंटरपोलेशन कथांमधील तारे यांच्या परस्परसंवादामुळे मूळ तमिळ चित्रपट मजबूत झाला. येथे या प्रकरणात चित्रपट त्याच्या रिमेक लेखकांकडून मार खातो. चित्रपटाचे संपूर्ण लक्ष फक्त हृतिक रोशन आणि सैफ अली खान यांच्या द्वंद्वयुद्धावर आहे. हवेत गोळ्या झाडल्या जातात, हसतात. दिवा फाडून कॅमेऱ्याकडे बघून किळसवाणा रस निर्माण करण्याचा प्रयत्न केला जातो, पण या सर्व कृत्यांमध्ये कृत्रिमता स्पष्टपणे दिसून येते. येथे चित्रपट तिसऱ्यांदा घसरतो.

‘विक्रम वेध’ हा हिंदी चित्रपट हा एक प्रकारे आणखी एक वस्तुस्थिती आहे की, एखाद्या चित्रपटाचा दुसऱ्या भाषेत रिमेक करताना केवळ कथा नव्या भाषेत सजवावी लागते. त्यासाठी त्या कथेचा अंडरकरंट, तिथल्या माणसांचा स्वभाव आणि तिथली पार्श्वभूमीही हिरोपेक्षा कमी नाही. येथे उत्तर प्रदेशच बनावट आहे. अबुधाबीमध्ये कठोर परिश्रम करून तो बनवला गेला आहे, परंतु चित्रपटाचा हा चौथा कमकुवत दुवा स्पष्टपणे पकडला गेला आहे. कला दिग्दर्शनाचे कौतुक केले जाते की बनावट सेट देखील खऱ्यासारखे दिसतात, परंतु असे नाही. लेखन, दिग्दर्शन, कला दिग्दर्शन आणि अभिनयासोबतच संगीत विभागातही हा चित्रपट लंगडा पडतो. चित्रपटात ‘अल्कोहोलिया’ हे गाणे अनावश्यकपणे आहे आणि चित्रपटाची पाचवी सर्वात कमकुवत स्ट्रिंग म्हणून, गाणे दारूला प्रोत्साहन देण्यासाठी आणि हृतिकची तरुण प्रतिमा डागाळण्यासाठी काहीही करत नाही. चित्रपटही खूप लांब आहे आणि तिहेरी क्लायमॅक्सच्या प्रक्रियेत प्रेक्षकांच्या सहनशक्तीची तीव्र चाचणी घेतो.