भडकाऊ भाषण प्रकरणी शर्जील इमामला जामीन मंजूर


नवी दिल्ली – शर्जील इमामला देशद्रोहाच्या प्रकरणात जामीन मिळाला आहे. दिल्लीच्या साकेत न्यायालयाने शुक्रवारी जेएनयूचा माजी विद्यार्थी शर्जील इमाम याला जामीन मंजूर केला. अलीगढ मुस्लिम विद्यापीठ आणि जामिया परिसरात CAA विरोधात चिथावणीखोर भाषण दिल्याप्रकरणी शर्जीलला साकेत कोर्टातून जामीन मिळाला आहे. त्याने यासाठी कनिष्ठ न्यायालयात जामीन अर्ज दाखल केला होता. शर्जील इमामवर प्रक्षोभक भाषणे केल्याचा आरोप आहे, ज्यामुळे 2019 मध्ये जामिया नगर भागात हिंसाचार झाला होता.

30 हजारांच्या जातमुचलक्यावर जामीन
भडकाऊ भाषण केल्याप्रकरणी शर्जील इमामला दिल्लीच्या साकेत कोर्टाने 30 हजारांच्या वैयक्तिक जातमुचलक्यावर जामीन मंजूर केला आहे. शर्जीलने दिल्लीच्या साकेत न्यायालयात जामीन अर्ज दाखल केला होता, ज्यामध्ये आयपीसीच्या कलम 124 ए अंतर्गत देशद्रोहाचा गुन्हा समाविष्ट होता. आपल्या याचिकेत शर्जीलने सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशाचा हवाला देत म्हटले आहे की, देशद्रोह कायद्याचा पुनर्विचार होईपर्यंत केंद्र सरकारला स्थगिती देण्यास सांगितले आहे.

सध्या तुरुंगातच राहणार शर्जील
FIR 22/2020 अंतर्गत दिल्ली पोलिसांनी शर्जील इमाम विरुद्ध गुन्हा दाखल केला आहे. त्याच वेळी, यूएपीए अंतर्गत नंतर देशद्रोह जोडला गेला. सध्या शर्जील इमामविरुद्ध न्यायालयात आणखी अनेक खटले प्रलंबित आहेत, त्यामुळे तो सध्या तुरुंगातच राहणार आहे.

दिल्ली उच्च न्यायालयाने काय म्हटले?
दिल्ली उच्च न्यायालयाने ट्रायल कोर्टाला सीआरपीसी कलम 436-ए अंतर्गत दिलासा मागणाऱ्या शर्जील इमामच्या अर्जावर विचार करण्यास सांगितले होते, कारण तो 31 महिन्यांपासून कोठडीत आहे. ऑक्टोबर 2021 मध्ये साकेत कोर्टाने इमामला नियमित जामीन नाकारला होता. त्यांचे भडकाऊ भाषण हे समाजातील शांतता आणि सौहार्द बिघडवणारे होते, असे न्यायालयाने म्हटले होते.

कलम 436-अ मध्ये काय आहे तरतूद?
शारजील इमाम यांनी नुकताच कलम 436-ए अंतर्गत कनिष्ठ न्यायालयात अर्ज दाखल केला. कलम 436-A मध्ये अशी तरतूद आहे की एखाद्या व्यक्तीला खटल्याच्या समाप्तीपूर्वी त्याच्याविरुद्ध केलेल्या गुन्ह्यासाठी निर्धारित केलेल्या कमाल शिक्षेच्या अर्ध्या शिक्षेची शिक्षा ठोठावण्यात आली असेल, तेव्हा न्यायालयाकडून जामिनावर सोडले जाऊ शकते.