काबुलच्या शाळेवर मोठा दहशतवादी हल्ला, किमान 24 विद्यार्थी ठार, लक्ष्यावर शिया-हजारा


काबूल : अफगाणिस्तानमधील एका शाळेवर भीषण दहशतवादी हल्ला झाल्याचे वृत्त आहे. यामध्ये 24 जणांचा मृत्यू झाल्याचा अंदाज आहे, त्यात बहुतांश शालेय विद्यार्थी आहेत. काबूलच्या पश्चिमेकडील दश्ते बर्ची येथील एका शैक्षणिक संस्थेवर हा हल्ला झाला. इस्लामिक स्टेट-खोरासान प्रांताने हा हल्ला झाल्याचा दावा केला जात आहे, ज्यामध्ये बहुतांश हजारा आणि शिया समुदायाच्या लोकांना लक्ष्य करण्यात आले होते. याआधी एप्रिलमध्ये काबूलमधील दोन शैक्षणिक संस्थांमध्ये स्फोट झाले होते, त्यात सहा जण ठार आणि अनेक जण जखमी झाले होते. या दोन्ही शाळा काबूलच्या दश्ते बर्ची भागातही होत्या.

अफगाणिस्तानचे पत्रकार बिलाल सरवारी यांनी आपल्या ट्विट थ्रेडमध्ये या हल्ल्याची माहिती दिली आहे. काज उच्च शिक्षण केंद्र पोलीस स्टेशन 13 पासून अवघ्या 200 मीटर अंतरावर असल्याचा दावा त्यांनी केला. ते म्हणाले की वतन रुग्णालयातील डॉक्टरांनी रुग्णालयात अनेक मृतदेह असल्याची पुष्टी केली आहे. सरवरी म्हणाले की, परिसरातील एका समुदायाच्या नेत्याने मला सांगितले की मी आतापर्यंत 24 मृतदेहांची मोजणी केली आहे. त्यापैकी बहुतेक मृत तरुण विद्यार्थी होते, ज्यांच्या पालकांना चांगले भविष्य हवे होते.

शिया आणि हजारा समाजाला करण्यात आले लक्ष्य
सरवरी यांनी आपल्या ट्विटमध्ये लिहिले की, दस्ते बर्ची येथील एका समुदायाच्या नेत्याने सांगितले की, तालिबान गेल्या एका वर्षात आमच्या लोकांना सुरक्षा देण्यात अपयशी ठरले आहे. हल्ल्यानंतर काही वेळातच रुग्णवाहिका आली. स्थानिक लोकांनी जखमींना रुग्णालयात नेण्याचा प्रयत्न केला. विद्यार्थ्यांच्या परीक्षा सुरू असताना हा स्फोट झाल्याचा दावा खोरासान डायरीने केला आहे. सर्व मृत शिया आणि हजारा समुदायाचे सदस्य असल्याचा दावा सरवरी यांनी केला.