आठ तासांत दोन स्फोटांनी हादरले उधमपूर, दहशतवादी कटाची भीती, सुरक्षा दल घटनास्थळी


उधमपूर – उधमपूरमध्ये आठ तासांत आणखी एका बसमध्ये गूढ स्फोट झाला आहे. या अपघातात कोणतीही जीवितहानी झाल्याचे वृत्त सध्या तरी नाही. गुरुवारी पहाटे 5.40 च्या सुमारास हा स्फोट झाला. यामध्ये वाहनाचे मोठे नुकसान झाले आहे. दोन स्फोटांनी जिल्ह्यात खळबळ उडाली आहे. घटनास्थळी पोलीस आणि सुरक्षा दलाचे पथक उपस्थित आहे. सुरक्षा यंत्रणा सतर्क आहेत.

याआधी बुधवारी उधमपूरमधील लष्करी चौकीजवळील पेट्रोल पंपावर उभ्या असलेल्या बसमध्ये शक्तिशाली स्फोट झाला. या स्फोटात दोन बसचे नुकसान झाले, तर दोन जण जखमी झाले होते.

प्रथमदर्शनी हा दहशतवादी कट मानला जात आहे. लष्कर, सीआरपीएफ आणि पोलिसांनी परिसराला वेढा घातला असून तपास सुरू केला आहे. उधमपूर येथील जुन्या महामार्गावरील टीसीपी डोमेल भागातील बैगरा पेट्रोल पंपावर मिनी बससह सहा बस उभ्या होत्या, अशी माहिती पोलीस सूत्रांनी दिली.

नेहमीप्रमाणे बसंतगड मार्गाची बस (JK14D-6857) सायंकाळी 6 वाजता उभी असताना रात्री 10.30 वाजता या बसमध्ये मोठा स्फोट झाला. बसचा काही भाग आणि शेजारी उभ्या असलेल्या मिनी बस (JK14G-5147) चाही चक्काचूर झाला.

बस कंडक्टर सुनील सिंग आणि मिनी बस कंडक्टर विजय कुमार जखमी झाले असून त्यांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे. हा स्फोट इतका जोरदार होता की आजूबाजूच्या निवासी भागातील इमारतींनाही हादरे जाणवले. पोलीस, लष्कर आणि सीआरपीएफचे वरिष्ठ अधिकारी घटनास्थळी पोहोचले आणि तपास करत आहेत.

पेट्रोल पंपासमोर लष्कराची चौकीही आहे. गुप्तचर संस्था आणि पोलीस दहशतवादी हल्ल्याचा दृष्टीकोन नाकारत नाहीत. मात्र, स्फोटाचे कारण अद्याप स्पष्ट झालेले नाही. त्याच वेळी, याच्या काही तासांपूर्वी, नियंत्रण रेषेला (एलओसी) लागून असलेल्या पूंछ जिल्ह्यात एका महिलेला चार किलो आयईडीसह पकडण्यात आले होते.

3 ऑक्टोबरला गृहमंत्री अमित शहा यांचा जम्मू-काश्मीर दौरा
गृहमंत्री अमित शाह 3 ते 5 ऑक्टोबर दरम्यान जम्मू-काश्मीरच्या दौऱ्यावर जाणार आहेत. यापूर्वी उधमपूरमध्ये झालेल्या स्फोटामुळे गुप्तचर यंत्रणा सतर्क झाल्या आहेत.

आरोपी महिला ऑलिव्ह अख्तर आणि मोहम्मद रियाज नावाच्या व्यक्तीला चौकशीसाठी ताब्यात घेण्यात आले आहे. पूंछला लागून असलेल्या राजोरी जिल्ह्यात 4 ऑक्टोबरला गृहमंत्र्यांची सभा आहे. या संदर्भात दोन्ही जिल्ह्यातील सुरक्षा कर्मचाऱ्यांना हाय अलर्टवर ठेवण्यात आले आहे.

एसओजीच्या इंटेलिजन्स इनपुटवर पूंछ नगरच्या मध्यभागी असलेल्या परेड पार्कमधून महिलेला बॅगसह पकडण्यात आले. आयईडी कुठून आला आणि तो कोठून नेला जात होता, याची चौकशी केली जात आहे. गृहमंत्र्यांच्या दौऱ्यापूर्वी शक्तिशाली स्फोटके हस्तगत करण्यामागे मोठे षडयंत्र असल्याचे मानले जात आहे.

स्फोटात जखमी झालेल्या बस कंडक्टर सुनील सिंग यांच्या पाठीवर श्रापनल आहे. कठुआ मार्गाच्या बसचे दोन तुकडे बसंतगड मार्गाच्या बसच्या छतावर ठेवण्यात आल्याचे सुनीलने सांगितले. त्यांनी स्वत: ताडपत्रीने सामान झाकले आणि बसमध्ये झोपायला गेला. त्यानंतर काही वेळातच मोठा स्फोट झाला.

राजोरी-पुंछमध्ये पुन्हा दहशतवादी कारस्थान झाले तीव्र
दहशतवादाच्या खात्मामुळे बराच काळ शांत असलेले राजोरी आणि पूंछ जिल्हे जम्मू विभागात पुन्हा दहशतवादी कारवायांच्या विळख्यात आले आहेत. फेब्रुवारी 2021 मध्ये युद्धविराम करारानंतर, गोळीबार थांबला, परंतु ओव्हर ग्राउंड नेटवर्क खूप सक्रिय झाले आहे.

अलिकडच्या काही महिन्यांत राजोरी आणि पूंछ जिल्ह्यात स्फोट, घातपाती दहशतवादी हल्ले आणि अनेक चकमकी झाल्या आहेत. नियंत्रण रेषेला लागून असलेल्या भागातून ड्रग्ज आणि बनावट नोटांच्या रॅकेटशी संबंधित अनेक प्रकरणेही पकडली गेली आहेत.

यामुळेच लष्करप्रमुख आणि उत्तर कमांडने राजोरी आणि पूंछला अनेक भेटी दिल्या आहेत. राजोरी-पुंछमधील वाढत्या हालचालींमुळे सुरक्षा ग्रीड मजबूत करण्यासाठी अनेक बैठका घेण्यात आल्या आहेत.