लवकरच होणार मुंबईच्या सीएसएमटीचा कायापालट, फूड कोर्ट, वेटिंग लाउंज आणि मुलांच्या खेळण्यासाठी तयार केली जाणार जागा


मुंबई : मुंबईतील ऐतिहासिक छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस (CSMT) स्थानकाच्या पुनर्विकासासाठी कंत्राट देण्याच्या निविदा काही दिवसांत उघडल्या जाणार आहेत. मध्य रेल्वेच्या (CR) अधिकाऱ्याने ही माहिती दिली आहे. याआधी कोटेशनसाठी विनंती (RFQ) जारी करण्यात आली होती ज्यामध्ये नऊ बोलीदार पात्र ठरले होते, असे अधिकाऱ्याने सांगितले. यानंतर, प्रस्तावांसाठी विनंत्या जारी करण्यात आल्याचे अधिकाऱ्याने सांगितले. मात्र, निविदा प्रक्रियेतील काही बदलांमुळे इतर बोलीदारांना त्यात सहभागी होण्याचा मार्ग मोकळा झाला आहे. बुधवारी, केंद्रीय मंत्रिमंडळाने मुंबईच्या सीएसएमटीसह तीन प्रमुख स्थानकांसाठी 10,000 कोटी रुपयांच्या अंदाजे खर्चाच्या पुनर्विकासाच्या प्रस्तावाला मंजुरी दिली.

कोणत्या मॉडेलवर होणार सीएसएमटीचा पुनर्विकास
पूर्वीच्या DBFOT (डिझाइन, बिल्ड, फायनान्स, ऑपरेट आणि ट्रान्सफर) मॉडेलच्या विपरीत हायब्रीड अॅन्युइटी मॉडेलवर रेल लँड डेव्हलपमेंट अथॉरिटी (RLDA) द्वारे CSMT चा पुनर्विकास केला जाईल. पूर्वी भारतीय रेल्वे स्थानक विकास महामंडळ (RSDC) द्वारे पुनर्विकास करायचा होता, परंतु आता RLDA ला प्रकल्प अंमलबजावणी प्राधिकरण बनवण्यात आले आहे. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की CSMT हे देशातील सर्वात व्यस्त रेल्वे स्थानकांपैकी एक आहे. येथे दररोज सुमारे 16 लाख प्रवासी येतात.

सीएसएमटीच्या पुनर्विकास योजनेत आहे काय समाविष्ट
इंडियन एक्स्प्रेसमध्ये प्रकाशित झालेल्या वृत्तानुसार, स्टेशनच्या पुनर्विकास योजनेत एक प्रशस्त रूफटॉप प्लाझा समाविष्ट आहे, ज्यामध्ये किरकोळ, कॅफेटेरिया आणि मनोरंजनाच्या सुविधांसाठी सर्व प्रवाशांच्या सुविधा असतील. यासोबतच फूड कोर्ट, वेटिंग लाउंज, लहान मुलांसाठी खेळण्याची जागा, स्थानिक उत्पादनांच्या विक्रीसाठी जागा इत्यादींचीही व्यवस्था केली जाईल. रेल्वे स्टेशनला मल्टीमॉडल ट्रान्सपोर्ट हब बनवण्यासाठी पुनर्विकास योजनेत विविध पद्धतींचा समावेश करण्यात आला आहे. . यामध्ये येणा-या आणि जाणा-या प्रवाशांचे पृथक्करण, अपंगांसाठी ‘अपंग’ अनुकूल स्थानके, प्रवाशांसाठी सेवांचे सुधारित दर्जा, ऊर्जा-कार्यक्षम इमारत आणि हेरिटेज साइटची जीर्णोद्धार यांचा समावेश असेल.