Medical Education : सरकारने लागू केल्या एनएमसी कायद्यातील तरतुदी, 2024 पासून NExT परीक्षा अनिवार्य


वैद्यकीय शिक्षणात मोठे बदल मंजूर करून केंद्र सरकारने राष्ट्रीय वैद्यकीय आयोग कायद्यातील तरतुदी लागू केल्या आहेत. सरकारने एनएमसी कायद्यातील तरतुदी लागू करून नवीन नियमांनुसार एमबीबीएस अंतिम वर्षाच्या विद्यार्थ्यांसाठी राष्ट्रीय एक्झिट परीक्षा (नेक्स्ट) आयोजित करण्यास मान्यता दिली आहे. NExT परीक्षा सप्टेंबर 2024 पासून घेतली जाईल. तथापि, प्रामुख्याने राष्ट्रीय वैद्यकीय आयोग कायदा सप्टेंबर 2020 मध्ये लागू करण्यात आला.

यापूर्वी असे सांगितले जात होते की NExT परीक्षा 2023 पासून राष्ट्रीय वैद्यकीय आयोगाकडून लागू केली जात आहे. मात्र, याची अधिकृत घोषणा करण्यात आलेली नाही. दरम्यान, मार्च 2023 च्या NEET पदव्युत्तर परीक्षेची अधिसूचना निघाली होती. या आधारे NExT परीक्षा 2024 पर्यंत पुढे ढकलल्या जाण्याची शक्यता वर्तवली जात होती.

केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाच्या 23 सप्टेंबर रोजी राष्ट्रीय वैद्यकीय आयोग (NMC) कायद्याचे कलम-59 लागू करणारी राजपत्र अधिसूचना असे सांगते की NExT परीक्षा आयोजित करण्याचे नियम अद्याप येणे बाकी आहेत. नियम तयार करणे आणि परीक्षा कक्षाची रचना इत्यादी प्रक्रिया सुरू आहे. एनएमसी कायद्यानुसार, आयोगाने कायदा सुरू झाल्यापासून पुढील तीन वर्षांच्या आत अंतिम वर्षाच्या पदवीपूर्व वैद्यकीय परीक्षा घेणे आवश्यक आहे.