बिहारच्या IAS हरजोत कौर ‘फ्री कंडोम स्टेटमेंट’मुळे अडकल्या वादात, महिला आयोगाने मागवले सात दिवसांत उत्तर


पाटणा – बिहार महिला विकास महामंडळाच्या व्यवस्थापकीय संचालक आणि आयएएस अधिकारी हरजोत कौर भामरा आपल्या वादग्रस्त विधानामुळे चांगल्याच अडकल्या आहेत. राष्ट्रीय महिला आयोगाने (NCW) त्यांना अयोग्य आणि अत्यंत आक्षेपार्ह टिप्पणी केल्याबद्दल स्पष्टीकरण मागितले आहे. हरजोत कौर यांना सात दिवसांत उत्तर द्यावे लागेल. खरं तर, बिहारमधील एका विद्यार्थ्याने जेव्हा सरकार सॅनिटरी पॅड मोफत का देऊ शकत नाही, असे विचारले, तेव्हा हरजोत कौर भामरा यांनी उत्तर दिले की, उद्या तुम्ही कुटुंब नियोजनाचे वय पूर्ण कराल आणि तुम्ही सरकारकडून ‘निरोध’ (कंडोम) उपलब्ध करून देण्याची अपेक्षा कराल. सर्व काही मोफत देता येत नाही. याप्रकरणी आयएएस अधिकाऱ्याने माफीही मागितली आहे. माझ्या बोलण्याने कोणाच्या भावना दुखावल्या असतील, तर मी माफी मागते, असे त्या म्हणाल्या. कोणाच्याही भावना दुखावण्याचा किंवा दुखावण्याचा माझा हेतू नव्हता.

नितीश कुमार म्हणाले – चौकशीनंतर केली जाईल कारवाई
आयएएस हरजोत कौर यांच्या वादग्रस्त वक्तव्यावर बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार म्हणाले की, आज सकाळी आम्हाला माहिती मिळाली की आयएएस हरजोत कौर यांनी महिलांना नाराज करणारे काही बोलले आहे. मी या प्रकरणाची संपूर्ण माहिती घेतली आहे. आम्ही सर्व गोष्टींचा शोध घेत असून काही चूक आढळल्यास कारवाई केली जाईल.


येथे वाचा संपूर्ण प्रकरण
वास्तविक, एका विद्यार्थ्याने आयएएस हरजोत कौर यांना विचारले की, सरकार खूप मोफत सुविधा देते. ते आम्हाला 20-30 रुपयांचे सॅनिटरी पॅड देऊ शकत नाही का? या प्रश्नावर आयएएस अधिकारी हरजोत कौर म्हणाल्या, मागण्यांचा काही अंत आहे का? तुम्ही उद्या म्हणाल की सरकार जीन्स आणि चांगले बूट देऊ शकत नाही का? शेवटी, जेव्हा कुटुंब नियोजनाचा प्रश्न येतो, तेव्हा तुम्ही म्हणाल की तुम्हाला मोफत कंडोमची गरज आहे. लोकांची मते कोणावर राज्य करतात, हे त्या मुलीने म्हटल्यावर अधिकाऱ्याने उत्तर दिले की, ही मूर्खपणाची उंची आहे. पुन्हा मतदान करू नका. पाकिस्तानात जा आयएएस अधिकारी हरजोत कौर यांनी पाकिस्तानवर केलेल्या टिप्पणीवर विद्यार्थ्याने मी भारतीय असल्याचे सांगितले. मी पाकिस्तानात का जाऊ? यावर हरजोत कौर म्हणाल्या तुम्ही पैसे आणि सेवांना मत देता का?

भाजपने साधला निशाणा
सशक्त बेटी, समृद्धी बिहार (सशक्त कन्या, समृद्ध बिहार) या कार्यशाळेदरम्यान ही घटना घडली. जिथे आयएएस अधिकारी हरजोत कौर प्रमुख पाहुण्या म्हणून पोहोचल्या होत्या. यावेळी अनेक विद्यार्थ्यांनी त्यांना प्रश्नोत्तरे विचारली. दरम्यान, बिहार भाजपच्या सचिव अमृता राठोड यांनी या घटनेचा व्हिडिओ शेअर झाल्यानंतर आयएएस अधिकाऱ्याची निंदा केली. अमृता राठोड यांनी ट्विटरवर लिहिले की, नितीश-तेजस्वी सरकारच्या एका आयएएस अधिकाऱ्याला भेटा, ज्या विद्यार्थ्याला सॅनिटरी नॅपकिन्स मागण्यासाठी पाकिस्तानला जा असे सांगत आहेत.