बिहारच्या या गावात पहिल्यांदाच कुणाला मिळाली सरकारी नोकरी, 75 वर्षांनंतर वाजू लागले ढोल


मुझफ्फरपूर : स्वातंत्र्याच्या सात दशकांनंतरही सरकारी नोकरी मिळाल्यानंतर एखाद्या तरुणाला त्याच्या गावात आनंदोत्सव साजरा केला जात असेल, तर ऐकून आश्चर्य वाटेल. पण, ते बिहारच्या मुझफ्फरपूर जिल्ह्यात पाहायला मिळाले. प्रत्यक्षात या गावात आजवर कोणालाही सरकारी नोकरी मिळाली नव्हती. आज संपूर्ण देश स्वातंत्र्याचा अमृतोत्सव साजरा करत आहे आणि आजपर्यंत मुझफ्फरपूर जिल्ह्यातील कटरा ब्लॉकच्या शिवदासपूर पंचायतीच्या सोहागपूर गावात कोणालाही सरकारी नोकरी मिळू शकली नाही, मात्र गावातील राकेश कुमार यांनी हा कलंक धुवून काढला.

75 वर्षांनंतर गावात पहिली सरकारी नोकरी
राकेश आता सरकारी शिक्षक झाला असून ही बातमी गावात पोहोचताच लोकांनी जल्लोष केला. सुमारे 3000 लोकसंख्या असलेल्या या गावात आजपर्यंत कोणीही सरकारी नोकर बनण्यात यशस्वी झाले नव्हते, परंतु गावातील राम लाल चौधरी यांचा मुलगा राकेश कुमार याने आपल्या खऱ्या निष्ठेने आणि मेहनतीमुळे हे स्थान मिळवले.

किराणा दुकान चालवून वडिलांनी शिकवले
राकेशचे वडील किराणा व्यापारी होते, त्यांनी गावात किराणा दुकान चालवून मुलाला शिकवले. सुरुवातीचे शिक्षण आपल्या गावात घेतल्यानंतर राकेशने दरभंगा विद्यापीठातून एम.कॉमचे शिक्षण घेतले आणि त्यानंतर राजस्थानमधून बीएडची परीक्षा उत्तीर्ण केली. यानंतर बिहारमध्ये शिक्षक पात्रता परीक्षा झाली आणि त्यात यश मिळवून तो आपल्या शिखरापर्यंत पोहोचला.

गावातील लोकांनी साजरा केला उत्सव
या यशाबद्दल स्थानिकांना खूप आनंद झाला आहे. स्वातंत्र्यानंतरचा हा पहिलाच मुलगा आहे ज्याने आपल्या मेहनतीमुळे आणि झोकून देऊन गावाचा नावलौकिक मिळवला आहे. आता गावातील तरुण व मुलांनी राकेशकडून शिकण्याची आणि खऱ्या झोकून आणि मेहनतीने अभ्यास करण्याची गरज असून, मुलांनी खऱ्या झोकून व निष्ठेने अभ्यास केल्यास त्यांना निश्चितच स्थान मिळेल, असे ग्रामस्थांचे म्हणणे आहे. येथे, पंचायत प्रमुख ममता चौधरी यांनी आयएएनएसला सांगितले की आज राकेश स्थानिक विद्यार्थ्यांसाठी एक उदाहरण बनले आहेत. राकेश यांचा लवकरच सन्मान करण्यात येणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. राकेशची नियुक्ती जिल्ह्यातील तुर्कीच्या बारकुर्वा या प्राथमिक शाळेत झाली आहे. ते आता मुलांना शिक्षण देणार आहेत.