Shinzo Abe : मृत्यूनंतर अडीच महिन्यांनी जपानच्या माजी पंतप्रधानांवर का करण्यात येत आहेत अंत्यसंस्कार ? संपूर्ण घ्या प्रक्रिया समजून


जपानचे माजी पंतप्रधान शिंजो आबे यांचे आज टोकियो येथे राज्य अंत्यसंस्कार झाले. यामध्ये सहभागी होण्यासाठी जगभरातील 217 देशांचे प्रतिनिधी टोकियोला पोहोचले. भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनीही टोकियो गाठून आबे यांना अखेरचा निरोप दिला. हा जगातील सर्वात महागडा अंत्यसंस्कार असल्याचे म्हटले जात आहे. यामध्ये 97 कोटी रुपये खर्च करण्यात आले.

शिंजो आबे यांची 8 जुलै रोजी गोळ्या घालून हत्या करण्यात आली होती. आरोपीला घटनास्थळावरून पकडण्यात आले. अशा स्थितीत तुम्ही असा विचार करत असाल की 8 जुलै रोजी आबे यांचे निधन झाले, तेव्हापासून आता अडीच महिन्यांनी त्यांचे अंत्यसंस्कार का? जपानमध्ये अंत्यसंस्काराची प्रक्रिया कशी आहे? जाणून घेऊया…

आज का केले जात आहेत अंत्यसंस्कार ?
खरे तर 8 जुलै रोजी शिंजो आबे यांची हत्या झाली. यानंतर कुटुंबाने 15 जुलै रोजी बौद्ध परंपरेनुसार त्यांच्यावर अंत्यसंस्कार केले. आज झालेली शासकीय अंत्ययात्रा प्रतिकात्मक आहे. श्रद्धांजली म्हणून त्यात आबेंचा अस्थिकलश ठेवण्यात आला. आबे यांच्या अंतिम निरोपासाठी जगभरातील 217 देशांचे प्रतिनिधी आले आहेत. यावेळी लोकांनी आबे यांच्याशी संबंधित त्यांच्या जुन्या आठवणी शेअर केल्या. भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदीही यासाठी जपानला पोहोचले आहेत. शिंजो आबे हे पंतप्रधान मोदींच्या चांगल्या मित्रांपैकी एक होते.

जपानमध्ये कसे केले जातात अंत्यसंस्कार ?
जपानमधील बहुतेक लोक बौद्ध परंपरेनुसार मृतदेहावर अंत्यसंस्कार करतात. या परंपरेनुसार मृत्यूनंतर नातेवाईक मृत व्यक्तीच्या ओठांवर पाणी लावतात. ज्याला शेवटचे पाणी म्हणतात.

मृत्यूच्या दुसऱ्या दिवशी ‘वेक’ करण्याची परंपरा आहे, ज्यामध्ये ओळखीचे लोक जमतात. ते मृतदेहाचे शेवटचे दर्शन घेतात. यादरम्यान, त्यांच्याशी संबंधित आठवणी शेअर केल्या जातात. पुरुष काळा सूट, पांढरा शर्ट आणि काळा टाय घालून येतात. त्याचवेळी महिला काळे कपडे घालून येतात. अनेक वेळा लोक मृताच्या नातेवाईकांना काळ्या किंवा चांदीच्या रंगाच्या लिफाफ्यांमध्ये पैसेही देतात. बौद्ध परंपरेनुसार मंत्रांचे पठणही केले जाते.

त्यानंतर हिंदू धर्माप्रमाणे मृतदेह अग्नीच्या स्वाधीन केले जातो. म्हणजे मृतदेह जाळण्याची परंपरा आहे. शवपेटी हळूहळू इलेक्ट्रिक स्मशानभूमीच्या चेंबरमध्ये हलवली जाते. यादरम्यान कुटुंबातील सदस्य तेथे उपस्थित असतात. शवपेटी पूर्णपणे चेंबरमध्ये आल्यानंतर, नातेवाईक घरी परत जातात. दोन ते तीन तासांनंतर नातेवाइकांना पुन्हा बोलावून मृतांचे अवशेष दिले जातात. नातेवाईक हाडे गोळा करून कलशात ठेवतात. प्रथम पायाची हाडे आणि नंतर डोके कलशात ठेवले जाते.

सनातन धर्मात विसर्जित केल्या जातात अस्थी, तर जपानमध्ये त्या पुरले जातात
हिंदू परंपरेनुसार मृत व्यक्तीच्या अस्थी नदीत विसर्जित केली जातात. त्याच वेळी, जपानमध्ये थोडी वेगळी परंपरा आहे. तिथले लोक कलशात ठेवलेले अवशेष कौटुंबिक कबरीत पुरतात. बरेच लोक थेट अंत्यसंस्कारासाठी अवशेष घेऊन जातात, तर बरेच लोक काही दिवस त्यांच्या घरी ठेवतात. कधीकधी ते स्वतंत्रपणे विभागले जातात.

अनेक देशांचे प्रतिनिधीही उपस्थित
जपानमध्येही राख फुलदाणीत ठेवण्याची परंपरा आहे. त्यासाठी थडग्याच्या आकाराचा अल्मिरह बनवला जातो. याही बहुमजली इमारती आहेत. या 10 ते 12 मजली इमारतींमध्ये लहान थडग्याच्या आकाराचे अल्मिरह बनवले जातात, जिथे लोक राख ठेवतात. वेळोवेळी कुटुंबीयही येथे येऊन श्रद्धांजली अर्पण करतात.

काय झाले होते शिंजो आबेंसोबत ?
8 जुलै रोजी सकाळी जपानचे माजी पंतप्रधान शिंजो आबे यांची गोळ्या झाडून हत्या करण्यात आली होती. हल्ल्यानंतर आबे यांना रुग्णालयात नेण्यात आले, तेथे त्यांचा मृत्यू झाला. घटनेच्या वेळी माजी पंतप्रधान शिंजो आबे नारा शहरात कॉन्सुलर निवडणुकीसाठी भाषण देत होते. नारा शहरातील यमातोसैदाईजी स्टेशनजवळ ही रॅली काढण्यात आली होती.

दरम्यान, जपानच्या माजी नौदलाच्या अधिकाऱ्याने आबे यांच्यावर मागून गोळी झाडली. माजी पंतप्रधानांच्या पाठीत गोळी लागली होती. तीन तास रुग्णालयात त्यांच्यावर उपचार सुरू होते, मात्र त्यांचे प्राण वाचू शकले नाहीत. तेत्सुया यामागामी असे आरोपीचे नाव आहे. त्यांचे वय 41 वर्षे आहे. तो नारा शहरातील रहिवासी आहे.